Nhà được bố mẹ chồng cho, khi ly hôn có phải chia đôi?

Nhà được bố mẹ chồng cho, khi ly hôn có được chia đôi


Sau khi cưới, gia đình chồng cho vợ chồng tôi một căn nhà do chồng tôi đứng tên. Vợ chồng tôi không có thỏa thuận gì về việc phân chia tài sản cả do tiền xây nhà, tiền đất đều của bố mẹ. Xin hỏi, nếu giờ tôi ly hôn thì căn nhà trên có được chia đôi hay không?

Luật sư trả lời

- Điều 33 Luật hôn nhân gia đình quy định về tài sản chung của vợ chồng:

“Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.”

- Điều 43 của luật này cũng quy định về tài sản riêng của vợ, chồng như sau:

“Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.”

Căn cứ vào Điều 33, Điều 43 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì nguồn gốc hình thành căn nhà là từ sự tặng cho riêng của gia đình nhà chồng, trên giấy đứng tên quyền sử dụng đất cũng chỉ có mỗi tên của chồng.

Mặc khác, như bạn có nói thì trong thời kỳ hôn nhân hai vợ chồng không có sự thỏa thuận gì về việc đưa tài sản này vào làm tài sản chung nên căn nhà trên sẽ là tài sản riêng của người chồng.

Riêng khối tài sản chung còn lại nếu ly hôn thì sẽ được chia đôi nhưng sẽ xem xét đến các yếu tố sau:

- Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng.

- Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trí và phát triển khối tài sản chung.

- Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp đề các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập.

- Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Về nguyên tắc chia tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn bạn đọc có thể xem chi tiết tại đây.

Như vậy, vấn đề nhà được bố mẹ chồng cho, khi ly hôn có được chia đôi không? đã được giải đáp. Nếu còn vấn đề gì chưa hiểu, chưa nắm rõ thì bạn đọc có thể liên hệ với Luật sư DHLaw qua Hotline: 0909 854 850 để được hỗ trợ thêm.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Nhà được bố mẹ chồng cho, khi ly hôn có phải chia đôi?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn