Ly hôn vắng mặt có yếu tố nước ngoài

Ly hôn vắng mặt có yếu tố nước ngoài


Chào Luật sư! Lúc trước em có kết hôn với người Mỹ tại Việt Nam, sau đó chúng em qua Mỹ định cư. Hiện tại chúng em muốn ly hôn và không có bất cứ tài sản chung hay con chung gì cả. Em hiện ở Việt Nam còn anh ấy thì ở Mỹ, việc ly hôn này cả hai cùng đồng ý. Tuy nhiên, anh ấy không thể về Việt Nam để ra Tòa, anh ấy chỉ có thể ký vào đơn ly dị. Với trường hợp này thì em có thể ly hôn được không thưa Luật sư?

Chào bạn! DHLaw đã nhận được câu hỏi của bạn. DHLaw cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Câu hỏi mà bạn thắc mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau.

1. Cơ sở pháp lý

Theo quy định của Luật hôn nhân – gia đình tại Điều 3 thì:

“Quan hệ hôn nhân và gia đính có yếu tố nước ngoài là quan hệ hôn nhân và gia đình mà ít nhất một bên tham gia là người nước ngoài, Việt Nam định cư ở nước ngoài…”. Thông qua câu hỏi trình bày của bạn thì cả hai vợ chồng định cư tại Mỹ nên quan hệ hôn nhân này được xác định là có yếu tố nước ngoài.

Ngoài ra, Điều 127 cũng có quy định:

“Trong trường hợp bên là công dân Việt Nam không thường trú ở Việt Nam vào thời điểm yêu cầu ly hôn thì việc ly hôn được giải quyết theo pháp luật của nước nơi thường trú chung của vợ chồng; nếu họ không có nơi thường trú chung thì giải quyết theo pháp luật Việt Nam”.

Theo đó, hai vợ chồng bạn có thể thực hiện thủ tục ly hôn tại Mỹ. Sau khi có bản án hoặc quyết định ly hôn rồi thì bạn có thể đề nghị Tòa án có thẩm quyền tại Việt Nam công nhận bản án hoặc quyết định ly hôn.

2. Ly hôn vắng mặt có yếu tố nước ngoài được không?

Theo như bạn trình bày bạn đang ở Việt Nam còn chồng thì ở nước ngoài có thể xin ly hôn vắng mặt chồng được không?

Theo quy định của pháp luật Việt Nam, khi ly hôn thì Tòa án sẽ tiến hành hòa giải. Do đó, chồng bạn có thể làm đơn đề nghị Tòa án xét xử vắng mặt. Điều này được quy định tại Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 tại Điều 228: “Tòa án vẫn tiến hành xét xử vụ án trong trường hợp nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan và đại diện của họ vắng mặt tại phiên tòa có đơn đề nghị Tòa án xét xử vắng mặt”.

Như vậy, nếu như vợ chồng bạn thuận tình ly hôn mà chồng không thu xếp về Việt Nam được thì chồng bạn cần phải có đơn xin xét xử vắng mặt có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền tại Mỹ và Hợp pháp hóa lãnh sự.

Như vậy, nếu như chồng bạn không về Việt Nam thì bạn vẫn có thể tiến hành thủ tục ly hôn vắng mặt.

Trên đây là một số nội dung giải đáp cho câu hỏi của bạn về vấn đề: ly hôn vắng mặt có yếu tố nước ngoài. Sau khi xem qua nội dung nếu còn vấn đề gì chưa hiểu thì Qúy khách có thể liên hệ với Luật sư DHLaw để sớm được tư vấn, hỗ trợ.

3. Thông tin liên hệ văn phòng Luật sư DHLaw

- Địa điểm: số 185 Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Tell: (028) 66 826 954

- Hotline: 0909 854 850

- Email: contact@dhlaw.com.vn