Hiện nay, có một số người dù thời hạn hộ chiếu vẫn còn nhưng vì một vài lý do nào đó mà muốn xin cấp lại, cấp mới. Nhu cầu xin cấp lại hộ chiếu khi hộ chiếu còn thời hạn thì có được cấp lại không? Hộ chiếu còn thời hạn có được cấp lại không? -Luật DHLaw

Hộ chiếu còn thời hạn có được cấp lại không?

Hộ chiếu còn thời hạn có được cấp lại không?


Hiện nay, có một số người dù thời hạn hộ chiếu vẫn còn nhưng vì một vài lý do nào đó mà muốn xin cấp lại, cấp mới. Nhu cầu xin cấp lại hộ chiếu khi hộ chiếu còn thời hạn thì có được cấp lại không? Nội dung chi tiết mời bạn đọc cùng tham khảo.

Hotline tư vấn miễn phí: 0909 854 850

icon Hộ chiếu còn thời hạn có được cấp lại không?

Có rất nhiều nguyên nhân khiến người dân có nhu cầu xin cấp lại hộ chiếu thì nó vẫn còn thời hạn sử dụng như: mất hộ chiếu, hộ chiếu hư hỏng, đi xuất khẩu lao động mà hộ chiếu của họ sẽ hết hạn khi chưa kịp về nước,...trong những trường hợp này thì thủ tục cấp hộ chiếu có được thực hiện không?

Theo Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP, Hộ chiếu được phân ra rất nhiều loại và thời hạn của hộ chiếu quốc gia được quy định như sau:

- Hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ có giá trị không quá 05 năm tính từ ngày cấp, nếu còn giá trị dưới 01 năm thì được gia hạn 01 lần và tối đa không quá 03 năm. Trường hợp hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.

- Hộ chiếu phổ thông có giá trị không quá 10 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn. Hộ chiếu phổ thông còn hạn thì được cấp lại, khi hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.

- Thời hạn của hộ chiếu quốc gia cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi hoặc cấp cho công dân kèm theo trẻ em dưới 09 tuổi thực hiện như sau:

+ Hộ chiếu phổ thông cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi có giá trị không quá 05 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn;

+ Trẻ em dưới 09 tuổi được cấp chung vào hộ chiếu phổ thông của cha hoặc mẹ thì hộ chiếu có giá trị không quá 05 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn;

+ Hộ chiếu ngoại giao cấp cho con dưới 18 tuổi của những người thuộc diện quy định tại khoản 10 Điều 6 Nghị định này và hộ chiếu công vụ cấp cho con dưới 18 tuổi của nhân viên cơ quan đại diện của Việt Nam ở nước ngoài, phóng viên thông tấn và báo chí Nhà nước của Việt Nam thường trú ở nước ngoài có thời hạn từ 01 đến 05 năm tính từ ngày cấp cho đến khi người con đó đủ 18 tuổi và không được gia hạn.

Theo những quy định trên, chỉ hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ còn giá trị dưới 01 năm thì được gia hạn một lần và hết hạn thì làm thủ tục cấp mới. Riêng hộ chiếu phổ thông không được gia hạn, tuy nhiên, nếu còn hạn thì vẫn được cấp lại, khi hết hạn thì làm thủ tục cấp mới.

Như vậy, hộ chiếu phổ thông còn thời hạn vẫn được cấp lại. Tuy nhiên, hộ chiếu được cấp lại cũng chỉ có thời hạn còn lại của hộ chiếu đã mất hoặc hư hỏng mà không được cấp lại với thời hạn 10 năm như trường hợp cấp mới.

icon Thủ tục cấp lại hộ chiếu

Trường hợp cấp lại hộ chiếu khi ở trong nước

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ gồm:

- 01 Tờ khai theo mẫu;

- 02 ảnh 4x6 phông nền màu trắng. Trẻ em dưới 09 tuổi cấp chung hộ chiếu với cha hoặc mẹ thì nộp 02 ảnh cỡ 3x4;

- Trường hợp mất hộ chiếu thì nộp kèm theo xác nhận của cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh về việc đã trình báo.

- Trường hợp hộ chiếu bị hư hỏng thì nộp lại hộ chiếu đó;

- Xuất trình giấy Chứng minh nhân dân còn giá trị của người đề nghị cấp hộ chiếu để kiểm tra, đối chiếu;

Bước 2: Nộp hồ sơ

Người đề nghị cấp lại hộ chiếu nộp hồ sơ tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi thường trú, tạm trú hoặc Cục Quản lý xuất nhập cảnh, Bộ Công an.

Bước 3: Nhận kết quả

Thủ tục cấp hộ chiếu khi ở nước ngoài

Hồ sơ gồm:

- Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu;

- Giấy tờ chứng minh có quốc tịch Việt Nam;

- Bản sao giấy khai sinh nếu người đề nghị cấp hộ chiếu dưới 14 tuổi.

Trường hợp cha hoặc mẹ có nhu cầu cho con dưới 9 tuổi đi cùng hộ chiếu thì khai chung vào tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu phổ thông của mình.

Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài trả kết quả cho người đề nghị trong thời hạn không quá 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ.

Giải đáp vướng mắc hộ chiếu còn thời hạn có được cấp lại không như nêu trên, nội dung bài viết còn phần nào chưa hiểu, hay gặp khó khăn gì trong vấn đề đi xin cấp lại hộ chiếu thì bạn có thể liên hệ luật sư DHLaw để được tư vấn, hỗ trợ thêm.

- Add: 185 Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850 hoặc 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Hộ chiếu còn thời hạn có được cấp lại không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn