Hotline: 0909 854 850

DỊCH VỤ PHÁP LÝ CHUYÊN NGHIỆP VÀ UY TÍN

United Kingdom | Vietnam

Dưới 30m2 có được cấp, sang tên sổ đỏ không?

Dưới 30m2 có được cấp, sang tên sổ đỏ không?

Dưới 30m2 có được cấp, sang tên sổ đỏ không?
5 (100%) 1 vote[s]

Nhà đất từ 30m2 trở lên mới được cấp sổ đỏ có đúng không? Nếu đúng thì việc cấp sổ, sang tên sổ đỏ cho đất, nhà dưới 30m2 ra sao? Luật sư tư vấn đất đai tại công ty DHLaw sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc này. Mời bạn tham khảo tại đây.

1. Quy định diện tích cấp sổ đỏ của Luật đất đai

Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất, nếu muốn được cấp sổ đỏ thì thửa đất đang sử dụng phải đáp ứng được các điều kiện sau:

a. Điều kiện được cấp sổ đỏ

Đất sử dụng phải có một trong các loại giấy tờ được quy định tại Khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013. Chi tiết về các loại giấy tờ này, đã được chúng tôi đề cập trước đó. Để rõ hơn, bạn tham khảo chuyên mục: Điều kiện được cấp sổ đỏ lần đầu.

b. Diện tích tối thiểu để được cấp sổ đỏ

Cũng theo Luật Đất đai 2013, tại Điều 143 và Điều 144, UBND cấp tỉnh là cơ quan có thẩm quyền quy định hạn mức đất giao cho mỗi gia đình, cá nhân và diện tích tối thiểu để tách thửa với đất ở nông thôn, đô thị. Cụ thể:

Khoản 2 Điều 143 Luật Đất đai 2013

2. Căn cứ vào quỹ đất của địa phương và quy hoạch phát triển nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định hạn mức đất giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân để làm nhà ở tại nông thôn; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở phù hợp với điều kiện và tập quán tại địa phương.

Khoản 4 Điều 144 Luật Đất đai 2013

4. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị và quỹ đất của địa phương quy định hạn mức đất ở giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân tự xây dựng nhà ở đối với trường hợp chưa đủ điều kiện để giao đất theo dự án đầu tư xây dựng nhà ở; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở.

Như vậy, với mỗi tỉnh, mỗi địa phương, diện tích tối thiểu để được cấp sổ đỏ là không giống nhau. Sẽ dựa vào quỹ đất, quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị,.. mà UBND cấp tỉnh ban hành quyết định diện tích tối thiểu được cấp sổ tại địa phương.

Bạn lưu ý, trong cùng một địa phương, tùy thuộc vào từng khu vực, điều kiện kinh tế, quỹ đất, quy hoạch sử dụng đất,… diện tích đất tối thiểu để được cấp sổ đỏ cũng sẽ không giống nhau.

c. Ví dụ diện tích tối thiểu ở cùng địa phương

Ví dụ về TPHCM dưới đây sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn.

Quyết định 60/2017/QĐ-UBND quy định diện tích đất tối thiểu được tách thửa tại Thành phố Hồ Chí Minh được chia thành 03 khu vực:

+ Khu vực 1 bao gồm các quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò Vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình và Tân Phú: diện tích tối thiểu 36m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 3m.

+ Khu vực 2 bao gồm các quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức: diện tích tối thiểu 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 4m.

+ Khu vực 3 bao gồm các huyện Bình Chánh, huyện Củ Chi, huyện Hóc Môn, huyện Nhà Bè, huyện Cần Giờ: diện tích tối thiểu 80m2 và mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 5m.

Một ví dụ khác, tại Hà Nội:

Quyết định 20/2017/QĐ-UBND, Hạn mức giao đất và công nhận quyền sử dụng đất tại Hà Nội như sau:

– Các phường tối thiểu là 30m2; Tối đa là 90m2;

– Các xã giáp ranh các quận và thị trấn tối thiểu là 60m2; Tối đa là 120m2;

Như vậy, Đất từ 30m2 trở lên mới được cấp sổ đỏ đúng hay không còn phụ thuộc vào vị trí tọa lạc của thửa đất, nhà. Bạn hãy liên hệ tới cơ quan thẩm quyền ở địa phương để được rõ hơn về vấn đề này.

Tìm hiểu chi tiết về diện tích tối thiểu tại chuyên mục: Diện tích tối thiểu để tách thửa và làm sổ đỏ của 63 tỉnh thành;

 

Quy định cấp sổ đỏ nhà đất dưới 30m2

2. Đất dưới 30m2 có được cấp sổ đỏ không?

Như ví dụ trên bạn có thể thấy, diện tích tối thiểu để làm sổ đỏ ở khu vực 01 TPHCM là 36m2, còn các phường ở Hà Nội là 30 mét vuông. Đây là 02 trong số những hạn mức đất được làm sổ nhỏ nhất cả nước. Vậy đất dưới 30m2 có được cấp sổ đỏ không? Nếu có thủ tục sẽ như thế nào?

Điều 29 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định cấp sổ đỏ với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu, như sau:

Trường hợp 1.

– Đất đang sử dụng được hình thành trước ngày văn bản quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa của UBND cấp tỉnh có hiệu lực;

– Và đất đó có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu;

– Đồng thời, đất có đủ điều kiện cấp sổ theo quy định tại Khoản 1 Điều 100 Luật đất đai 2013.

Khi đất đạt đủ cả 03 điều kiện trên, sẽ được cấp sổ đỏ; Việc xây dựng nhà ở, công trình trên thửa đất phải theo quy định về việc cấp phép xây dựng.

Trường hợp 2.

– Tự chia đất đã đăng ký, đã được cấp sổ đỏ thành hai hoặc nhiều thửa đất;

– Trong đó có ít nhất 01 thửa đất có diện tích đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu;

Trường hợp này, sẽ không được công chứng, chứng thực, cấp sổ đỏ. Cũng không được làm thủ tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất.

Trường hợp 3.

– Xin tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu;

– Nhưng đồng thời, xin hợp thửa đất đó với thửa đất liền kề khác để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu;

Trường hợp này, được phép tách thửa, hợp thửa và cấp sổ đỏ theo quy định;

Như vậy, với câu hỏi: Dưới 30m2 có được cấp sổ đỏ không? Câu trả lời sẽ là: Đất dưới 30 mét vuông vẫn được cấp sổ đỏ bình thường khi thỏa mãn các điều kiện ở trường hợp số 01. Về thủ tục làm sổ đỏ, bạn tham khảo chuyên mục: Thủ tục làm sổ đỏ.

3. Sang tên sổ đỏ đất dưới 30m2

Với những thửa đất rơi vào trường hợp 01 bên trên, khi đã được cấp sổ đỏ cũng đồng nghĩa được phép chuyển nhượng, sang tên sổ đỏ bình thường. Về hồ sơ, thủ tục sang tên không có sự thay đổi. Bạn tham khảo tại chuyên mục: Thủ tục sang tên sổ đỏ.

Trên đây là tư vấn của luật sư về quy định cấp sổ đỏ cho đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu. Khi có thắc mắc, cần được giải đáp, bạn hãy liên hệ tới luật sư tại công ty Ngôi Nhà Mơ Ước – DHLaw để được hỗ trợ, tư vấn miễn phí. Xin cảm ơn!

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Đất đai DHLaw
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: (028) 66 826 954    

Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.

    Call Now Button