Khi hết hạn sử dụng đất nông nghiệp có phải gia hạn?

Khi hết hạn sử dụng đất nông nghiệp có phải gia hạn?


Nhiều người thắc mắc rằng khi hết thời hạn sử dụng đất sản xuất nông nghiệp thì có được tiếp tục sử dụng đất hay không? Hay phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất.

Câu hỏi:

Gia đình tôi có 10.500 m2 đất nông nghiệp tai xã Long Vĩnh, Châu Thành (Tây Ninh). Tuy nhiên đã hết hạn sử dụng từ năm 2017. Hiện gia đình tôi muốn gia hạn thời gian sử dụng đất nhưng được UBND xã thông báo sẽ chuyển sang hình thức cho thuê. Vậy luật sư cho tôi hỏi rằng giờ tôi có được phép gia hạn thời gian sử dụng đất không?

Trả lời:

Căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 210 Luật Đất đai năm 2013, khoản 2, khoản 3 Điều 74 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ, khoản 10 Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường. Khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất.

Nếu anh có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì lập hồ sơ xác nhận lại thời hạn sử dụng đất và nộp tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của HĐND&UBND huyện để được xem xét.

Hồ sơ xác nhận lại thời hạn sử dụng đất gồm có:

- Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm theo Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT.

- Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Khi hết hạn sử dụng đất nông nghiệp có phải gia hạn?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850