Xin giấy phép xây dựng trên đất không đứng tên sở hữu có được không?

Xin giấy phép xây dựng trên đất không đứng tên sở hữu có được không?


Nếu bạn đang có thắc mắc với vấn đề xin giấy phép xây dựng trên đất không đứng tên sở hữu có được không? Thì có thể tham khảo các ý kiến của luật sư DHLaw giúp bạn hiểu rõ thêm về quy định của pháp luật về vấn đề này.

Câu hỏi:

Vợ chồng tôi được cha chồng cho một mảnh đất (nhưng cha của chồng tôi vẫn đứng tên trong sổ đỏ). Cha chồng cho miếng đất để xây nhà nhưng chưa sang tên cho vợ, chồng tôi. Giờ chúng tôi muốn xây nhà, nhưng mà chưa được sang tên. Vậy vợ, chồng tôi có xin phép xây dựng trên đất không đứng tên sở hữu có được không?

Trả lời:

Theo luật xây dựng 2014, khi khởi công xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị. Thì chủ đầu tư phải được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng.

Đối với nhà ở riêng lẻ thuộc khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định. Nhưng chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng thì phải phù hợp với quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị. Hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.

Mặt khác, Theo quy định tại Khoản 1 Điều 95 Luật Xây dựng 2014 thì hồ sơ đề nghị cấp xin phép xây dựng trên đất không đứng tên sở hữu đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị sẽ bao gồm các giấy tờ sau đây:

  • Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng.
  • Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.
  • Bản vẽ thiết kế xây dựng.
  • Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

Để được cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ. Thì chủ đầu tư xây dựng phải chứng minh được mình có quyền sử dụng đất hợp pháp. Và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Theo như trường hợp của bạn thì, vợ chồng của bạn được cha chồng cấp một miếng đất thuộc quyền sở hữu hợp pháp. Và miếng đất đó được pháp xây dựng nhà cửa. Nhưng chưa được sang tên cho vợ chồng bạn, nên thế vợ, chồng bạn không đủ điều kiện để được cấp giấy phép xây dựng mới nhà ở trên miếng đất này.

Tuy nhiên, bạn cũng có thể xin phép xây dựng nhà ở bằng những cách sau:

- Cách 1: Thỏa thuận với cha chồng bạn để đi làm thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng mới nhà ở riêng lẻ mang tên cha chồng bạn.

- Cách 2: Thỏa thuận với cha chồng bạn làm thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất đối với diện tích đất này cho vợ chồng bạn theo quy định của pháp luật.

Sau đó, vợ chồng bạn đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền là thủ tục đăng ký biến động đất đai. Và xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên hai vợ chồng.

Sau khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên hai vợ chồng. Thì vợ chồng bạn có thể đi làm thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng mới nhà ở riêng lẻ theo quy định của pháp luật.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Xin giấy phép xây dựng trên đất không đứng tên sở hữu có được không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850