Doanh nghiệp nước ngoài có được kinh doanh bất động sản?

Doanh nghiệp nước ngoài có được kinh doanh bất động sản


Công ty được thành lập với số vốn là 100% từ nước ngoài, muốn mở rộng lĩnh vực kinh doanh sang mảng bất động sản thì có được pháp luật cho phép không? Mời bạn đọc tham khảo bài viết với nội dung: doanh nghiệp nước ngoài có được kinh doanh bất động sản?

Hotline tư vấn 24/24: 0909 854 850

 

1./ Doanh nghiệp vốn 100% từ nước ngoài được kinh doanh bất động sản


- Căn cứ vào khoản 1 Điều 3 Luật kinh doanh bất động sản 2014 thì:

“Kinh doanh bất động sản là việc đầu tư vốn để thực hiện hoạt động xây dựng, mua, nhận chuyển nhượng để bán, chuyển nhượng; cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản; thực hiện dịch vụ mua giới bất động sản; dịch vụ sàn giao dịch bất động sản; dịch vụ tư vấn bất động sản hoặc quản lý bất động sản nhằm mục đích sinh lợi.”

Theo hướng dẫn tại Điều 3 Nghị định 76/2015/NĐ-CP, doanh nghiệp kinh doanh bất động sản thuộc diện có vốn pháp định phải chịu trách nhiệm về tính trung thực, chính xác của số vốn pháp định.

Như vậy, doanh nghiệp nước ngoài được phép mở rộng lĩnh vực kinh doanh sang mảng bất động sản. Tuy nhiên, về phạm vi hoạt động được quy định dưới các hình thức sau:

- Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại;

- Đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

- Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

- Đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

- Đối với đất thuê trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất.

2./ Hồ sơ mở rộng lĩnh vực kinh doanh bất động sản


- Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

- Ngành, nghề đăng ký bổ sung hoặc thay đổi;

- Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

Kèm theo thông báo phải có quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần và của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên về việc bổ sung ngành nghề kinh doanh, thay đổi ngành, nghề kinh doanh. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được thay đổi trong điều lệ công ty.

Trên đây là nội dung câu trả lời cho vấn đề mà nhà doanh nghiệp đặt ra, thông tin chi tiết hơn bạn đọc có thể liên hệ trực tiếp đến tổng đài tư vấn luật doanh nghiệp miễn phí của chúng tôi.

Bạn cũng có thể liên hệ với chúng tôi qua các cách sau đây:

- Đến trực tiếp công ty: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn

 


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Doanh nghiệp nước ngoài có được kinh doanh bất động sản?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722
Hotline: 0909.854.850