Di sản thờ cúng là gì? Di sản thờ cúng có bán được không?

Di sản thờ cúng là gì? Có được bán không?

 

Thờ cúng là một nếp sống văn hóa tốt đẹp và lâu đời của nhân dân ta. Pháp luật dân sự quy định cụ thể về phần di sản dùng vào việc thờ cúng, phần di sản này không dùng để chia thừa kế. Vậy, di sản thờ cúng là gì? Di sản dùng để thờ cúng có được bán không? Nội dung bài viết dưới đây sẽ làm rõ vấn đề này, mời độc giả cùng tham khảo.

1. Di sản thờ cúng là gì?

Di sản thờ cúng hay di sản dùng vào việc hương hỏa là di sản không dùng để chia thừa kế, mà giao cho người được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng. Trường hợp di chúc không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng thì những người thừa kế thỏa thuận cử ra người quản lý di sản này.

2. Thừa kế di sản thờ cúng có bán được không?

Người để lại di sản sẻ chỉ định người quản lý di sản thờ cúng theo nội dung di chúc hoặc hoặc do những người thừa kế thỏa thuận cử ra nhằm trông coi, quản lý, duy trì và  phát triển di sản dùng vào việc thờ cúng.

Nếu người nhận quản lý di sản thờ cúng không thực hiện đúng di chúc hoặc đúng thỏa thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản hưởng hảo này cho người khác quản lý để  thờ cúng.

Có thể thấy người quản lý di sản thờ cúng có nghĩa vụ trông coi, quản lý và duy trì việc thờ cúng. Mặt khác phần di sản này không nằm trong phần di sản thừa kế nên sẽ không được sử dụng vào các mục đích khách ngoài việc thờ cúng, hương hỏa.

Vì vậy, phần di sản thờ cúng sẽ không mua, bán được vì nó không phải là di sản thừa kế của người chết.

Tham khảo bài viết: Di sản thừa kế là gì? để hiểu rõ hơn về di sản thừa kế.

3. Tranh chấp di sản thờ cúng

Tuy là phần di sản được chỉ định vào việc thờ cúng và không được chuyển nhượng mua bán nhưng việc tranh chấp liên quan đến phần di sản này vẫn xảy ra rất phổ biến. Dưới đây là những tranh chấp di sản thờ cúng điển hình

3.1. Tranh chấp do di chúc chỉ định phần di sản này không hợp lý

Theo quy định, nếu đã xác định đúng phần di sản thờ cúng thì không được dùng để chia thừa kế mà phải quản lý sử dụng vào mục đích thờ cúng hương khói. Việc tranh chấp để chia thừa kế phần di sản này là không có cơ sở. Do đó, điều quan trọng nhất là cần hiểu và xác định đúng phần di sản thờ cúng.


Toàn bộ tài sản của người chết gọi chung là di sản. Khi chia di sản thành hai hay nhiều phần thì người lập di chúc không được dành quá một phần di sản của mình để dùng vào việc thờ cúng. Điều này có thể dẫn đến việc tranh chấp di sản của những người thừa kế vì họ rằng phần di sản mà người quản lý thờ cúng là quá nhiều.

3.2. Tranh chấp về quyền quản lý di sản thờ cúng

Khoản 1 Điều 645 BLDS 2015 quy định: 

Trường hợp tất cả những người thừa kế theo di chúc đều đã chết thì phần di sản dùng để thờ cúng thuộc về người đang quản lý hợp pháp di sản đó trong số những người thuộc diện thừa kế theo pháp luật.

Quy định này có thể gây ra sự tranh chấp, bởi không phải di chúc nào cũng chỉ định đầy đủ những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Khi tất cả những người thừa kế theo di chúc đã chết nếu di sản thờ cúng không phải đang được người thuộc hàng thừa kế thứ nhất quản lý thì rất dễ xảy ra tranh chấp.

3.3. Tranh chấp di sản thờ cúng khi thanh toán nghĩa vụ tài sản

Khoản 2 Điều 645 quy định:

Trường hợp toàn bộ di sản của người chết không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản của người đó thì không được dành một phần di sản dùng vào việc thờ cúng

Quy định này nhằm bảo vệ quyền lợi của những người thừa kế theo di chúc. Khi di sản thừa kế theo di chúc không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản người chết để lại. Thì phải dùng phần di sản dùng vào việc thờ cúng để thực hiện nghĩa vụ. Và người được chỉ định theo di chúc không có quyền quản lý hay tranh chấp di sản thờ cúng trong trường hợp này.

Trên đây là nội dung chia sẻ về khái niệm di sản thờ cúng là gì? Cùng với các quy định liên quan đến việc quản lý phần di sản này và những tranh chấp có thể xảy ra liên quan đến di sản thờ cúng. Độc giả tham khảo bài viết nếu còn vướng mắc vui lòng liên hệ trực tiếp với luật sư chúng tôi qua Hotline: 0909854850 để được tư vấn cụ thể.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Di sản thờ cúng là gì? Di sản thờ cúng có bán được không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn