Đang tham gia nghĩa vụ quân sự có được kết hôn?

Đang tham gia nghĩa vụ quân sự có được kết hôn?


Nghĩa vụ quân sự là một trong những nghĩa vụ vẻ vang của công dân phục vụ trong Quân đội nhân dân. Việc thực hiện nghĩa vụ quân sự gồm phục vụ tại ngũ và phục vụ trong ngạch dự bị. Khi tham gia nghĩa vụ quân sự đã không ít người thắc mắc chung một vấn đề: đang tham gia nghĩa vụ quân sự có được kết hôn không? Mời bạn đọc tham khảo bài viết.

Hotline tư vấn: 0909 854 850 

 

1. Tham gia nghĩa vụ quân sự có được đăng ký kết hôn không?

Căn cứ vào Luật Hôn nhân và gia đình 2014 và Luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì hiện tại pháp luật không hạn chế quyền kết hôn đối với người đang thực hiện nghĩa vụ quân sự. Do đó, trường hợp người đang thực hiện nghĩa vụ quân sự vẫn có thể đăng ký kết hôn được.

Chi tiết hơn được quy định tại khoản 1 Điều 17 Luật hộ tịch 2014 như sau:

“1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.”

Bên cạnh đó, người đang thực hiện nghĩa vụ quân sự cũng cần chú ý những điểm sau:

- Điều 12 Luật cư trú 2006 quy định: công dân có thể đăng ký kết hôn tại nơi thường trú hoặc tạm trú. Tuy nhiên Điều 22 luật này lại quy định: người đang thực hiện nghĩa vụ quân sự sẽ bị xóa đăng ký thường trú tại địa phương.

Trong trường hợp này, người đang thực hiện nghĩa vụ quân sự có thể thực hiện đăng ký kết hôn tại nơi cư trú của vợ hoặc nơi đang thực hiện nhiệm vụ. Về giấy tờ thì cũng tương tự như các công dân khác, cần chuẩn bị mẫu tờ khai đăng ký kết hôn theo quy định và các giấy tờ tùy thân có liên quan là được.

Tóm lại: khi bạn đang tham gia nghĩa vụ quân sự thì bạn vẫn có quyền đăng ký kết hôn.

2. Điều kiện để đăng ký kết hôn theo quy định

Vì độ tuổi đăng ký nghĩa vụ quân sự theo Điều 12 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 với công dân nam là đủ 17 tuổi trở lên nên phải đáp ứng số tuổi theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì nam, nữ mới được kết hôn với nhau:

- Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

- Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

Bên cạnh đó, Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 còn quy định các trường hợp cấm kết hôn trong đó không cấm người đang tham gia nghĩa vụ quân sự kết hôn, cụ thể:

- Kết hôn giả tạo; Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

- Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

- Yêu sách của cải trong kết hôn;

- Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi…

Như vậy, mọi trường hợp kết hôn đều phải tuân theo quy định của Luật hôn nhân gia đình 2014. Người đang tham gia nghĩa vụ quân sự muốn kết hôn thì cũng cần phải đáp ứng đầy đủ những yêu cấu như nêu trên.

Trên đây là quy định liên quan đến trường hợp đăng ký kết hôn khi đang tham gia nghĩa vụ quân sự. Bạn đọc có thể tham khảo thêm thủ tục đăng ký kết hôn để nắm rõ quy định của pháp luật hiện hành.

3. Liên hệ Luật sư nhận tư vấn

Công ty Luật DHLaw là một trong những đơn vị tư vấn luật hôn nhân gia đình miễn phí tại TPHCM. Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn thì có thể liên hệ với Luật DHLaw chúng tôi để được tư vấn và hỗ trợ nhanh, chính xác mà lại hoàn toàn miễn phí.

- Địa chỉ: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Đang tham gia nghĩa vụ quân sự có được kết hôn?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722
Hotline: 0909.854.850