Chồng không cho vợ sống chung nhà khi ly thân đúng luật không?

Chồng không cho vợ sống chung nhà khi ly thân đúng luật không?


Câu hỏi Khách hàng

Chào Luật sư! Em và chồng kết hôn được 03 năm, giờ cuộc sống vợ chồng có quá nhiều mâu thuẫn, vì vậy em muốn ly thân một thời gian để xem có còn tình cảm tiếp tục với anh nữa không. Tuy nhiên, chồng em buộc em phải dọn ra ngoài ở vì ngôi nhà đang ở là chồng mua trước khi kết hôn. Vậy luật sư cho em hỏi yêu cầu của chồng em là đúng hay sai?

Luật sư tư vấn

Chào bạn! Trước hết cảm ơn bạn vì đã tin tưởng và gửi câu hỏi về chuyên mục hỏi đáp pháp luật của chúng tôi. Vấn đề mà bạn gửi về cho chúng tôi, chúng tôi xin được tư vấn như sau.

Pháp luật Việt Nam nói chung và Luật Hôn nhân gia đình nói riêng chưa có bất kỳ một chế định nào về ly thân. Việc ly thân thường xuất phát nhằm giảm bớt những căng thẳng, xung đột có thể xảy ra của các cặp vợ chồng. Mục đích của việc ly thân là để các bên suy ngẫm, xem xét có nên đoàn tụ và tiếp tục sống chung hay không.

Như bạn có nói là trước khi kết hôn thì chồng bạn có mua một căn nhà, do đó căn nhà này sẽ thuộc về tài sản riêng của chồng bạn, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận và sáp nhập vào làm tài sản chung.

Thông thường, người chủ sở hữu có toàn quyền định đoạt về tài sản của mình. Tuy nhiên, đối với tài sản riêng là nhà ở thì quyền của chủ sở hữu có những hạn chế nhất định. Khi đó, chủ sở hữu phải đảm bảo chỗ ở cho người bạn đời, cụ thể Điều 31 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định:

“Việc xác lập, thực hiện, chấm dứt các giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng phải có sự thỏa thuận của vợ chồng. Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ hoặc chồng thì chủ sở hữu có quyền xác lập, thực hiện, chấm dứt giao dịch liên quan đến tài sản đó nhưng phải bảo đảm chỗ ở cho vợ chồng.”

Căn cứ vào quy định trên thì việc chồng không cho bạn ở cùng nhà, không đảm bảo chỗ ở cho bạn là hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trong quan hệ hôn nhân. Vì hai bạn đang trong thời kỳ ly thân, vì vậy mối quan hệ hôn nhân giữa hai bên vẫn còn tồn tại, được pháp luật công nhận.

Như vậy, câu hỏi mà bạn đang thắc mắc đã được Luật sư giải đáp như trên đây. Nếu bạn còn vướng mắc điều gì thêm thì có thể liên hệ sớm với Luật sư để được tư vấn luật hôn nhân gia đình miễn phí.

Thông tin liên hệ luật sư

- Địa chỉ: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Chồng không cho vợ sống chung nhà khi ly thân đúng luật không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn