Cháu chỉ có thể thừa kế thế vị tài sản của ông bà đúng không?

cháu chỉ được thừa kế vị từ ông bà đúng không

Cháu có thể hưởng di sản từ ông bà thông qua hình thức thừa kế thế vị. Vậy, ngoài trường hợp được hưởng di sản này, cháu có thể thừa kế di sản của ông bà bằng hình thức nào nữa không? Bài viết dưới đây sẽ làm rõ những trường hợp đó.

1. Cháu thừa kế theo di chúc di sản của ông bà

Căn cứ theo Điều 609 quy định về Quyền thừa kế thì:

Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Do đó, cháu hoàn toàn được quyền hưởng di sản thừa kế theo di chúc của ông bà. Quy định này được pháp luật coi trọng, vì thế, khi mở thừa kế di sản của một người cần phải xem xét người đó có để lại di chúc hay không sau đó mới xét đến quy định phân chia thừa kế theo pháp luật

Như vậy, ngoài việc hưởng thừa kế thế vị di sản từ ông bà. Những người cháu cũng được quyền hưởng di sản thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc hợp pháp của ông bà để lại.

2. Cháu thừa kế theo pháp luật di sản của ông bà

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 về người thừa kế thì Cháu (cháu ruột) của người chết là những người thuộc hàng thừa kế thứ thứ hai của người chết, cụ thể hàng thừa kế thứ hai bao gồm:

Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại.

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 651 của Luật này cũng quy định:

Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Theo quy những quy định trên, có thể thấy cháu thuộc hàng thừa kế thứ hai của ông bà nội, ngoại. Cháu được hưởng thừa kế theo pháp luật di sản của ông, bà khi không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất do đã chết, không có quyền hưởng thừa kế, bị truất quyền hưởng di sản hoặc họ từ chối nhận di sản.

Trên đây, là nội dung quy định những trường hợp cháu có thể hưởng di sản thừa kế từ ông bà ngoài hình thức thừa kế thế vị. Độc giả tham khảo bài viết, nếu còn vướng mắc ở điểm nào, vui lòng liên hệ trực tiếp với chuyên viên tư vấn về thừa kế và di chúc của chúng tôi qua Hotline: 0909854850 để được hỗ trợ giải đáp cụ thể.