Tiền tặng cho có đòi lại được hay không?

Tiền tặng cho có đòi lại được hay không?


Nếu bạn có thắc mắc với tiền tặng cho thì có đòi lại được hay không? thì có thể tham khảo ý kiến của luật sư DHLaw để được giải đáp. Thông qua thường hợp dưới đây

Câu hỏi:

Xin chào luật sư tôi tên là H có vấn đề như sau:

Vào năm 2020 tôi có quen trên mạng một cô gái tên T nhỏ hơn tôi 10 tuổi. Sau một khoảng thời dài nói chuyện thì cả 2 rất cảm thấy rất hợp nhau và có ý định gặp mặt nhau để đi sâu hơn về mối quan hệ. Tuy nhiên do khoảng cách địa lý xa nhau nên chúng tôi chưa có cơ hội gặp mặt. Vào một ngày tháng 10/2020 cô ta có than vãn với tôi rằng đang vay nóng một số tiền 200tr đồng. Và tôi nói rằng sẽ đồng ý tặng cho cô ta, vì tôi nghĩ thì sau này cả 2 sẽ cùng 1 nhà. Nên không quan tâm lắm đến số tiền này. Nhưng sau khi chuyển tiền, thì cô ta bắt đầu lờ tôi và thường xuyên tránh mặt khi chúng tôi gọi điện. Khoảng 1 tháng sau nữa thì tôi dường như không thể liên hệ được cho cô ta nữa. Luật sư cho tôi hỏi rằng hành vi của cô T này có xem là lừa đảo không? Và tôi muốn khởi kiện để đòi lại số tiền hay không? Các giấy tờ ngân hàng khi gửi tiền tôi vẫn còn giữ đầy đủ.

Trả lời:

Sau khi xem xét vấn đề của bạn thì chúng tôi sẽ tư vấn như sau:

Việc bạn chuyển tiền dưới dạng tặng cho này thuộc về lĩnh vực dân sự. Mối quan hệ giữa 2 bên là đây là quan hệ tặng cho tài sản giữa bạn và cô T.

Thứ nhất, căn cứ theo Điều 401 BLDS 2005 quy định về hình thức của Hợp đồng Dân sự:

“1. Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định.

2. Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

Hợp đồng không bị vô hiệu trong trường hợp có vi phạm về hình thức, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.”.

Ttheo quy định thì hợp đồng của 2 người đã được thành lập thông qua hành vi, lời nói mặc dù không được viết ra văn bản. Theo quy định tại Điều 465 BLDS về hợp đồng tặng cho tài sản “Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, còn bên được tặng cho đồng ý nhận.”

Bạn và cô gái đó đã có quan hệ pháp luật hợp đồng tặng cho tài sản, theo đó kể từ khi nhận được tài sản chuyển giao từ ông,hợp đồng tặng cho tài sản sẽ có hiệu lực và cô gái đó sẽ có toàn quyền sở hữu của mình với số tiền trên.

Theo quy định của BLDS, hợp đồng tặng cho có hai dạng là tặng cho có điều kiện và tặng cho không có điều kiện.

+  Tặng cho tài sản có điều kiện khi “. Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ dân sự trước hoặc sau khi tặng cho.

Điều kiện tặng cho không được trái pháp luật, đạo đức xã hội. Trong trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ trước khi tặng cho, nếu bên được tặng cho đã hoàn thành nghĩa vụ mà bên tặng cho không giao tài sản thì bên tặng cho phải thanh toán nghĩa vụ mà bên được tặng cho đã thực hiện.

Trong trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ sau khi tặng cho mà bên được tặng cho không thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại.”

Theo như bạn trình bày thì việc tặng cho số tiền của bạn không kèm theo bất cứ điều kiện gì. Nên được xét vào hợp đồng tặng cho tài sản không có điều kiện

Căn cứ theo quy định tại Điều 248 BLDS về trường hợp chấm dứt quyền sở hữu khi Chủ sở hữu chuyển giao quyền sở hữu của mình cho người khác “Khi chủ sở hữu chuyển giao quyền sở hữu của mình cho người khác thông qua hợp đồng mua bán, trao đổi, tặng cho, cho vay hoặc thông qua việc để thừa kế thì quyền sở hữu đối với tài sản của người đó chấm dứt kể từ thời điểm phát sinh quyền sở hữu của người được chuyển giao.

Thời điểm mà bạn chuyển giao số tiền 200tr đồng cho cô gái thì đã là hành động chấm dứt sự quyền sở hữu đối với số tiền đó. Và nó đã được chuyển sang cho cô gái, khi này thì bạn không có quyền gì đối với số tiền nữa.

Căn cứ theo những điều trên đây thì việc bạn đòi lại số tiền đã cho cô gái khong có căn cứ pháp luật. Và hành đồng của cô gái sẽ không được coi là lừa đảo. Vì nó được xuất phát trên tình thần hoàn toàn tự nguyện của bạn.


zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850