Ngừng việc do virus Corona Công ty có phải trả lương cho NLĐ?

Ngừng việc do virus Corona Công ty có phải trả lương cho NLĐ?


Câu hỏi:

Nếu công ty tôi cho toàn bộ nhân viên ngừng việc để phòng ngừa bệnh viêm phổi do virus Corona gây ra thì công ty có phải trả lương cho người lao động hay không?

Trả lời của Luật sư:

Chào bạn! DHLaw đã tiếp nhận được câu hỏi của bạn và sẽ giải đáp ngay sau đây:

Theo Khoản 3 Điều 98 Bộ luật lao động 2012 quy định: 

“Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định”.

Do đó, khi công ty cho toàn bộ nhân viên nghỉ để phòng chống dịch bệnh Corona gây ra thì cần phải trả lương cho người lao động theo quy định nêu trên. Tuy nhiên, mức lương cụ thể thì do hai bên tự thỏa thuận.

Điều 3: Mức lương tối thiểu vùng - Nghị định 90/2019/NĐ-CP

Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

a) Mức 4.420.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

b) Mức 3.920.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

c) Mức 3.430.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

d) Mức 3.070.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

Để được tư vấn trực tiếp Qúy khách vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Pháp lý DHLaw
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), phường 25,  Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: 028 66 826 954     
Hotline:  0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.


 

 


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Ngừng việc do virus Corona Công ty có phải trả lương cho NLĐ?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn