Kết hôn ở nước ngoài, ly hôn tại Việt Nam được không?

Kết hôn ở nước ngoài, ly hôn tại Việt Nam được không?


Câu hỏi thắc mắc của Khách hàng:

Tôi kết hôn tại Mỹ được 1 năm thì phát hiện anh ấy là một người bạo lực, hay chửi mắng tôi và nhiều lần đánh tôi. Tôi đã quay về Việt Nam và nghĩ là sẽ không quay trở lại đó nữa. Giờ tôi muốn ly hôn đơn phương thì phải làm thế nào? Dù tôi kết hôn ở Mỹ nhưng không đăng ký kết hôn tại lãnh sự quán Việt Nam tại Mỹ thì có cần làm thủ tục ly hôn không? Mong Luật sư hồi âm tư vấn giúp tôi.

Luật sư trả lời tư vấn

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn về Luật DHLaw. Đối với trường hợp của bạn chúng tôi sẽ tư vấn thông qua bài viết cụ thể như sau.

Theo thông tin mà bạn cung cấp, bạn và chồng đã thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn tại Mỹ nhưng lại không đăng ký tại lãnh sự quán Việt Nam tại Mỹ.

Căn cứ vào Luật hộ tịch tại Điều 34 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

 "Việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau hoặc với người nước ngoài đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài được ghi vào Sổ hộ tịch nếu tại thời điểm kết hôn, các bên đáp ứng đủ điều kiện kết hôn và không vi phạm điều cấm theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam. Nếu vào thời điểm đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền nước ngoài, việc kết hôn không đáp ứng điều kiện kết hôn, nhưng không vi phạm điều cấm theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, nhưng vào thời điểm yêu cầu ghi vào Sổ hộ tịch việc kết hôn, hậu quả đã được khắc phục hoặc việc ghi chú kết hôn là nhằm bảo vệ quyền lợi của công dân Việt Nam và trẻ em, thì việc kết hôn cũng được ghi vào Sổ hộ tịch".

Như vậy, nếu như vợ chồng bạn kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài nhưng chưa thực hiện thủ tục ghi chú kết hôn tại Việt Nam thì hôn nhân đó chưa được công nhận tại Việt Nam nên bạn không cần phải thực hiện thủ tục ly hôn với người nước ngoài tại Việt Nam.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi mà bạn đang vướng mắc, nếu còn chưa rõ hoặc cần hỗ trợ, tư vấn gì thêm thì bạn vui lòng gọi trực tiếp luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình miễn phí tại TPHCM qua Hotline: 0909 854 850 để được giải đáp.

Hoặc liên hệ theo các cách sau:

- Địa chỉ: 185 Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Kết hôn ở nước ngoài, ly hôn tại Việt Nam được không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn