Doanh nghiệp tư nhân có được phép đấu thầu không?

Doanh nghiệp tư nhân có được phép đấu thầu không?


Doanh nghiệp tư nhân có được phép đấu thầu khi loại hình doanh nghiệp tư nhân không có tư cách pháp nhân? Theo quy định nào thì bên nhà thầu được đánh giá là nhà thầu hạch toán độc lập theo khoản 1, Điều 5 luật Đấu thầu?

Trả lời:

Căn cứ vào các điều, khoản của Luật Đấu thầu và cụ thể là Khoản 1, Điều 5, nhà thầu sẽ là tổ chức có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

- Có đăng ký thành lập, hoạt động do cơ quan có thẩm quyền của nước mà nhà thầu, nhà đầu tư đang hoạt động cấp;

- Hạch toán tài chính độc lập;

- Không đang trong quá trình giải thể; không bị kết luận đang lâm vào tình trạng phá sản hoặc nợ không có khả năng chi trả theo quy định của pháp luật;

- Đã đăng ký trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia;

- Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu theo quy định tại Điều 6 của Luật này;

- Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu.

Như vậy, khi tham dự thầu, nhà thầu được coi là có tư cách hợp lệ khi đáp ứng quy định tại Khoản 1 Điều 5 Luật Đấu thầu nêu trên mà không liên quan tới việc nhà thầu có phải là doanh nghiệp tư nhân hay không.

Mọi chi tiết, Qúy khách có thể liên hệ với Luật sư DHLaw để được tư vấn cụ thể hơn.

Thông tin liên hệ:

 

- Địa chỉ: 185 đường Nguyễn Văn Thương, p25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850 hoặc 0356 049 000

- Email: contact@dhlaw.com.vn

 


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Doanh nghiệp tư nhân có được phép đấu thầu không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn