Điều kiện để tuyên bố một người đã chết hoặc mất tích

điều kiện tuyên bố mất tíc, tuyên bố chết

Điều kiện tuyên bố một người mất tích, hoặc đã chết cần phải dựa vào thời gian không liên lạc được với người đó. Việc tuyên bố này chỉ được thực hiện sau khi đã áp dụng những biện pháp liên lạc với người mất tích. Cụ thể, điều kiện để tuyên bố mất tích hay đã chết thế nào? Mời độc giả tìm hiểu qua nội dung bài viết sau đây.

1. Điều kiện tuyên bố mất tích

Điều 68 Bộ luật dân sự 2015 quy định điều kiện để tuyên bố một người mất tích như sau:

Điều 68. Tuyên bố mất tích
1. Khi một người biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.
Thời hạn 02 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

Như vậy để tuyên bố một người mất tích cần dựa vào:

- Thời gian biệt tích đã quá 02 năm trở lên (thời hạn 02 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng của người đó)

- Đã áp dụng các biện pháp thông báo đầy đủ theo quy định của pháp luật nhưng vẫn không có thông tin chính xác về việc người đó còn sống hay đã chết.

- Trường hợp không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng. Nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

- Khi người mất tích đáp ứng đủ các điều kiện trên đây thì những có quyền, lợi ích liên quan được quyền yêu cầu tòa án tuyên bố người đó mất tích.

Tòa án sẽ gửi quyết định tuyên bố một người mất tích cho Ủy ban nhân dân cấp xã/phường nơi cư trú cuối cùng của người bị tuyên bố mất tích để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch.

2. Điều kiện tuyên bố chết

Về cơ bản điều kiện tuyên bố một người đã chết là người đó đã bị Tòa tuyên mất tích từ 03 năm trở lên. Ngoài ra còn có thêm các trường hợp khác tương ứng với các điều kiện tuyên bố chết với trường hợp đó.

Theo đó, người có quyền, lợi ích liên quan có thể yêu cầu tòa án tuyên bố một người là đã chết với các điều kiện tương ứng với các trường hợp theo quy định tại Điều 71 BLDS sau đây:

- Sau 03 năm, kể từ ngày quyết định tuyên bố mất tích của Tòa án có hiệu lực pháp luật mà vẫn không có tin tức xác thực là còn sống;

-  Biệt tích trong chiến tranh sau 05 năm, kể từ ngày chiến tranh kết thúc mà vẫn không có tin tức xác thực là còn sống;

- Bị tai nạn hoặc thảm họa, thiên tai mà sau 02 năm, kể từ ngày tai nạn hoặc thảm họa, thiên tai đó chấm dứt vẫn không có tin tức xác thực là còn sống, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

- Biệt tích 05 năm liền trở lên và không có tin tức xác thực là còn sống; thời hạn này được tính theo quy định tại khoản 1 Điều 68 của Bộ luật này.

Khi một người thuộc một trong các trường hợp trên đây thì tòa án sẽ ra quyết định tuyên bố chết và xác định ngày chết của người bị tuyên bố chết.
 
Tòa án sẻ gửi quyết định tuyên bố một người là đã chết cho Ủy ban nhân dân cấp xã/phường nơi cư trú của người bị tuyên bố là đã chết để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch.

Trên đây, là phần nội đề cập đến những điều kiện để tuyên bố mất tích hoặc tuyên bố chết. Hy vọng, các quy định trên đây phần nào giúp độc giả hiểu rõ hơn các điều kiện để tuyên bố một người mất tích hoặc tuyên bố chết. Nếu còn vướng mắc vấn đề gì, độc giả vui lòng liên hệ trực tiếp với Hotline tư vấn: 0909854850 để được hỗ trợ giải đáp một cách nhanh nhất.