Di chúc viết tay là gì? Có hợp pháp không?

di chuc viet tay la gi

 

Lập di chúc viết tay là hình thức được nhiều người thực hiện. Tuy nhiên, việc hiểu về cách thức lập di chúc này chưa đầy đủ. Vậy, di chúc viết tay là gì? di chúc này có hợp pháp không và di chúc lập bằng cách viết tay hợp pháp khi nào? mời độc giả, cùng tìm hiểu qua bài viết sau đây nhé.

tư vấn thừa kế và di chúc dhlaw

1. Di chúc viết tay là gì?

Di chúc viết tay là di chúc được người lập tự viết ra bằng bút. Di chúc phải thể hiện ý chí, nguyện vọng, văn phong và nét chữ của người lập di chúc, sau đó người lập di chúc phải tự ký vào bản di chúc đã lập.

Di chúc viết tay phải được đánh số từng trang và ký hoặc điểm chỉ vào từng trang của di chúc.

2. Di chúc viết tay có hợp pháp không?

Di chúc viết tay là hình thức di chúc bằng văn bản.

Điều 627 Bộ luật dân sự quy định về hình thức của di chúc:

Di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.

Theo quy định trên, người để lại di sản được quyền lập di chúc viết tay bằng văn bản. Di chúc bằng văn bản bao gồm:

- Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng.

- Di chúc bằng văn bản có người làm chứng.

- Di chúc bằng văn bản có công chứng.

- Di chúc bằng văn bản có chứng thực.
 
Như vậy di chúc viết tay được xem là hợp pháp khi được lập thành văn bản và đáp ứng đầy đủ quy định tương ứng đối với mỗi loại di chúc bằng văn bản.

3. Di chúc viết tay hợp pháp khi nào?

Ngoài những quy định chung về điều kiện di chúc hợp pháp thì di chúc viết tay bằng văn được xem là hợp pháp bản cần đảm bảo các quy định sau đây.

Di chúc viết tay có người làm chứng

Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.
Việc lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 631 và Điều 632 của Bộ luật này.

Di chúc viết tay không có người làm chứng

Người lập di chúc phải tự viết và ký vào bản di chúc

Việc lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 631 của Bộ luật này.

Di chúc có công chứng hoặc chứng thực

Người lập di chúc có thể yêu cầu công chứng hoặc chứng thực bản di chúc. Di chúc viết tay được chứng thực tại cơ quan công chứng sẽ đảm bảo tính hợp pháp.

Trên đây, công ty Luật DHLaw vừa chia sẻ về khái niệm di chúc viết tay cũng như giải đáp thắc mắc về tính hợp pháp và khi nào thì di chúc viết tay được xem là hợp pháp. Tham khảo bài viết, nếu còn vướng mắc, độc giả vui lòng liên hệ trực tiếp với luật sư của chúng tôi để được giải đáp cụ thể.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa kế DHLaw
Add: Số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng! Trân trọng./.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Di chúc viết tay là gì? Có hợp pháp không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn