Di chúc đã lập có được hủy không?

Ngày nay, di chúc là văn bản Pháp luật khá phổ biến. Vậy, khi lập di chúc thì có được hủy bỏ không? Nội dung đề cập dưới đây sẽ giải đáp thắc mắc này đến quý độc giả.

Giải đáp thắc mắc di chúc đã lập có được hủy không?

icon Có được hủy di chúc đã lập không?

Di chúc được hợp pháp khi người lập trong trạng thái minh mẫn, sáng suốt, di chúc có thể lập bằng văn bản, nếu không thể lập thành văn bản thì có thể lập di chúc miệng. Đồng thời, di chúc là ý chí của cá nhân của một người khi muốn để lại tài sản của mình cho người khác sau khi qua đời. Nên nội dung di chúc chính là ý chí chủ quan của người để lại di sản.

Vì vậy, sau thời điểm lập di chúc nếu người để lại di sản muốn thay đổi nội dung di chúc khác đi thì hoàn toàn có thể hủy bỏ di chúc mới và lập bản di chúc mới.
Di chúc mới muốn lập cũng phải đáp ứng đầy đủ các yêu cầu của một bản di chúc hợp pháp khi hoàn thành lập di chúc mới thì nghiễm nhiên bản di chúc cũ bị vô hiệu.

icon Di chúc không còn hiệu lực trong trường hợp nào?

*Điều 643 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế hay là thời điểm người lập di chúc chết. Như vậy di chúc sẽ không còn hiệu lực trong các trường hợp sau:
- Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người để lại di chúc;
- Cơ quan tổ chức được chỉ định là người thừa kế nhưng không còn tồn tại vào thời điểm công bố thừa kế
- Di sản trong di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế
Ngoài ra, nếu di chúc có phần không hợp pháp mà không ảnh hưởng đến hiệu lực của các phần còn lại thì chỉ phần đó không có hiệu lực. Cùng một di sản nhưng có nhiều bản di chúc đề cập đến thì chỉ có bản di chúc được lập sau cùng mới có hiệu lực.

Như vậy, chúng tôi vừa đề cập đến các quy định nhằm giải đáp thắc mắc có được hủy di chúc đã lập không?. Tóm lại, người để lại di sản hoàn toàn có thể hủy bỏ bản di chúc đã lập để lập một bản di chúc mới và bản di chúc này mới  có hiệu lực pháp lý khi phân chia di sản thừa kế.
Độc giả nếu còn thắc mắc bất cứ vấn đề gì liên quan đến pháp luật thừa kế nói chung hay quy định hủy bỏ di chúc nói riêng, vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật DHLaw qua Hotline: 0909854850 để nhận được hỗ trợ tư vấn cụ thể từ luật sư của chúng tôi.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa Kế Của DHLaw
Add: Số 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0935 655 754 hoặc 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng./.