Cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ có cần xin giấy phép VSATTP

Để mở một cơ sở kinh doanh nhỏ lẻ về thực phẩm thì có cần phải xin giấy phép VSATTP hay không? Để biết thêm chi tiết thì tham khảo nội dung dưới đây.

Cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ có cần xin giấy phép VSATTP

Câu hỏi:

Tôi đang có ý định mở một quán nước giải khát và một ít đồ ăn vặt. Thì luật sư cho tôi hỏi có cần phải thực hiện xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm gì không? Có cần phải đăng ký kinh doanh?

Trả lời:

Đối với các cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ là cơ sở do cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình thực hiện đăng ký hộ kinh doanh. Hoặc các cơ sở không được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Nghị định 15/2018/NĐ-CP thì các cơ sở không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm bao gồm cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ.

Theo quy định trên thì khi mở quán nước giải khát nhỏ có quy mô hộ kinh doanh thì không cần phải xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm. Tuy nhiên, khi hoạt động thì cũng cần phải đáp ứng một số điều kiện điều 22 của luật vệ sinh an toàn thực phẩm 2010, trong điều 22 Luật vệ sinh an toàn thực phẩm như sau:

  • Đảm bảo khoảng cách an toàn với các nguồn gây độc hại, ô nhiễm.
  • Nguồn nước phải đảm bảo vệ sinh theo quy định.
  • Trang thiết bị phải phù hợp, an toàn vệ sinh thực phẩm.
  • Các nguyên liệu, hóa chất, phụ gia, chất chế biến thực phẩm,...phải đảm bảo nguồn gốc an toàn thực phẩm.
  • Người tham gia trực tiếp vào quá trình bảo quản, chế biến thì cần có các kiến thức về vệ sinh an toàn thực phẩm
  • Luôn tuân thủ các quy định về vệ sinh an toàn thực phẩm.
  • Đảm bảo quá trình bảo quản thực phẩm theo quy định vệ sinh thực phẩm.

Khi hoạt động kinh doanh về thực phẩm thì cần phải tuân thủ các quy định về luật vệ sinh an toàn thực phẩm kể cả có yêu cầu giấy phép vệ sinh VSATTP. Để biết thêm chi tiết về các quy định của pháp luật thì hãy liên hệ với luật sư DHLaw để được tư vấn một cách chi tiết.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ có cần xin giấy phép VSATTP

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722
Hotline: 0909.854.850