Chưa ly hôn có tách khẩu được không?

Chưa ly hôn có tách khẩu được không?


Chào luật sư! Hiện tại em và chồng đang sống ly thân và chúng em chưa làm thủ tục ly hôn nhưng nếu em muốn tách khẩu thì có được không? Mong Luật sư tư vấn.

Chào bạn! Rất vui vì bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi về đội ngũ Luật sư DHLaw chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi sẽ tư vấn ngay sau đây.

Chưa ly hôn mà muốn tách hộ khẩu có được không?

Luật Cư trú 2006 quy định tại Điều 27 về việc tách khẩu như sau:

"1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuốc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

Như vậy trường hợp của bạn dù chưa ly hôn nhưng vẫn có thể làm thủ tục để tách khẩu.

Hồ sơ tách khẩu

- Sổ hộ khẩu (bản chính);

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

- Ý kiến đồng ý của chủ hộ cho vợ chồng bạn tách hộ khẩu.

Quá trình thực hiện thủ tục tách khẩu

Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thì bạn nộp hồ sơ đến:

- Cơ quan công an quận, huyện đối với thành phố thuộc trực thuộc Trung Ương;

- Công an xã, phường, thị trấn thuộc huyện;

- Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh – đối với tỉnh.

Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày cơ quan nhận đủ hồ sơ của bạn phải trả kết quả cho bạn. Trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bạn bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trên đây là nội dung tư vấn của công ty Luật DHLaw về vấn đề mà bạn đang thắc mắc chưa ly hôn có được tách khẩu không? Hy vọng những thông tin mà chúng tôi nêu trên sẽ giúp bạn áp dụng và giải quyết nhanh trường hợp của mình. Nếu có vấn đề pháp lý khác cần tư vấn bạn đọc có thể liên hệ đến tổng đài 0909 854 850 để gặp trực tiếp Luật sư tư vấn.

Hoặc bạn có thể liên hệ DHLaw quá các cách sau:

- Trực tiếp đến công ty: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Chưa ly hôn có tách khẩu được không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn