Bị lừa nuôi con do vợ ngoại tình, tôi có quyền đòi lại chi phí không?

Bị lừa nuôi con do vợ ngoại tình, tôi có quyền đòi lại chi phí?


Chào Luật sư! Gần 1 năm nay tôi phát hiện đứa con mà tôi đang chăm sóc không phải con mình mà là con riêng của vợ với nhân tình. Tôi muốn ly hôn, nếu ly hôn tôi có thể đòi vợ trả lại phần tiền mà tôi đã bỏ ra nuôi đứa trẻ không? Cám ơn Luật sư.

Chào bạn!

DHLaw cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, vấn đề này của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau.

Căn cứ xác định cha,mẹ,con

Theo quy định của luật hôn nhân gia đình quy định tại điều 88 thì:

“1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.”

Căn cứ vào quy định trên, nếu bạn cho rằng đó không phải là con của bạn thì bạn cần phải có bằng chứng và yêu cầu Tòa án xác định. Nếu không có bằng chứng chứng minh thì mặc nhiên đứa trẻ sẽ được xác định là con của bạn dù bạn biết đó không phải là con của mình.

Nghĩa vụ nuôi dưỡng, chăm sóc con

Giả thuyết nếu đứa trẻ được Tòa xác định không phải là con của bạn thì theo nguyên tắc bạn sẽ không có nghĩa vụ nuôi dưỡng và chăm sóc. Tuy nhiên, việc bạn yều cầu vợ trả lại số tiền mà bạn đã từng bỏ ra để nuôi đứa trẻ vấn đề này Luật hôn nhân gia đình không có quy định.  

Ngoài ra, theo khoản 1 Điều 275 Bộ luật dân sự 2015 quy định, nghĩa vụ phát sinh từ căn cứ sau: hợp đồng; hành vi pháp lý đơn phương; thực hiện công việc không có ủy quyền; chiếm hữu, sử dụng tài sản hoặc được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật; gây thiệt hại do hành vi trái pháp luật; căn cứ khác do pháp luật quy định.

Như vậy, việc vợ bạn lừa dối bạn nuôi con trong thời gian qua là một hành vi đáng lên án. Tuy nhiên, hành vi này lại không nằm trong căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 275, do đó vợ bạn không có nghĩa vụ phải trả lại số tiền mà bạn đã từng bỏ ra để nuôi đứa trẻ.

Trên đây là những giải đáp của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang thắc mắc. Nếu bạn còn điều gì thắc thắc khác như hồ sơ ly hôn, thủ tục ly hôn thì có thể liên hệ chúng tôi qua Hotline 0909 854 850 để được tư vấn 24/24. Hoặc nếu bạn thấy khó khăn trong việc hoàn thành thủ tục thì có thể sử dụng gói dịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi để sớm có kết quả.

Liên hệ văn phòng Luật sư DHLaw

_________________________________________

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn DHLaw.
Add: 185 Nguyễn Văn Thương , Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM. 
Hotline 24/24: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.

 


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Bị lừa nuôi con do vợ ngoại tình, tôi có quyền đòi lại chi phí không?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn
zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook
Hotline: 0939.965.000