Chuyển tiền thừa kế ra nước ngoài

chuyen tien thua ke ra nuoc ngoai

Công dân Việt Nam có quyền chuyển tiền thừa kế ra nước ngoài không? Pháp luật quy định vấn đề này thế nào? Thủ tục để mua, chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài như thế nào? Cùng tìm hiểu quy định cụ thể qua bài viết dưới đây.

1/ Có được chuyển tiền thừa kế ra nước ngoài không?

Căn cứ Nghị định 70/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của pháp lệnh ngoại hối và pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều pháp lệnh ngoại hối. 

Cụ thể, khoản 2 và khoản 4  tại Điều 7 của nghị định này quy định việc mua, chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài đối với cá nhân như sau:

2. Người cư trú là công dân Việt Nam được mua, chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cho các mục đích sau:
a) Học tập, chữa bệnh ở nước ngoài;
b) Đi công tác, du lịch, thăm viếng ở nước ngoài;
c) Trả các loại phí, lệ phí cho nước ngoài;
d) Trợ cấp cho thân nhân đang ở nước ngoài;
đ) Chuyển tiền thừa kế cho người hưởng thừa kế ở nước ngoài;
e) Chuyển tiền trong trường hợp định cư ở nước ngoài;
g) Chuyển tiền một chiều cho các nhu cầu hợp pháp khác.
. . .
4. Tổ chức tín dụng được phép có trách nhiệm xem xét các chứng từ, giấy tờ do người cư trú, người không cư trú xuất trình để bán, chuyển, xác nhận nguồn ngoại tệ tự có hoặc mua từ tổ chức tín dụng được phép để mang ra nước ngoài căn cứ vào yêu cầu thực tế, hợp lý của từng giao dịch chuyển tiền.

Như vậy, chuyển tiền thừa kế cho người hưởng thừa kế ở nước ngoài là một thủ tục hợp pháp. Khi có nhu cầu cá nhân có thể đến các ngân hàng và tổ chức tín dụng và cung cấp các giấy tờ và thực hiện theo thủ tục dưới đây để chuyển tiền thừa kế ra nước ngoài.

Tham khảo thêm bài viết: Ngưởi nước ngoài có được thừa kế tại Việt Nam để hiểu thêm các quy định liên quan

2/ Thủ tục chuyển tiền thừa kế ra nước ngoài thế nào?

Như để cập phía trên, Pháp luật Việt Nam cho phép việc chuyển tiền, ngoại tệ có được từ thừa kế ra nước ngoài. Cụ thể, trình tự thủ tục thực hiện theo hướng dẫn dưới đây.

* Hồ sơ bao gồm các loại giấy tờ sau:

- Đơn xin chuyển, mang ngoại tệ (theo mẫu của Ngân hàng);

- Bản chính hoặc bản sao công chứng văn bản của cơ quan có thẩm quyền về việc chia thừa kế hoặc di chúc, văn bản thỏa thuận giữa những người thừa kế hợp pháp;

- Văn bản ủy quyền của người thừa kế (có công chứng, chứng thực) hoặc tài liệu chứng minh tư cách đại diện theo pháp luật của người xin chuyển, mang ngoại tệ.

- Bản sao giấy chứng minh nhân dân (đối với trường hợp xin chuyển ngoại tệ) hoặc bản sao hộ chiếu (đối với trường hợp xin mang ngoại tệ).

Trên đây là nội dung quy định giải đáp thắc mắc về việc chuyển tiền thừa kế ra nước ngoài cùng với thủ tục thực hiện mua, chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài. Nếu còn vướng mắc vấn đề gì, vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật DHLaw để được tư vấn cụ thể.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa Kế Của DHLaw
Add: Số 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0935 655 754 hoặc 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng ./.