Quy định về thăm con sau ly hôn

Quy định về thăm con sau ly hôn


Luật hôn nhân gia đình quy định về việc trông nom, chăm sóc, giáo dục và nuôi dưỡng con sau khi cha, mẹ ly hôn như thế nào? Trường hợp người trực tiếp nuôi con ngăn cản người còn lại thăm con thì có bị phạt không? Mời bạn đọc tham khảo bài viết: Quy định về quyền thăm con sau ly hôn.

Hotline tư vấn 24/7: 0909 854 850

 

1. Quy định về quyền thăm nom con sau khi đã ly hôn

Sau khi ly hôn, cha, mẹ có quyền được thăm non, chăm sóc, giáo dục con, cụ thể được quy định tại các Điều sau:

- Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

“Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.”

- Điều 94. Quyền thăm nom con sau khi ly hôn

“Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con; không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này.Trong trường hợp người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Toà án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.”

 

 

2. Khi nào sẽ hạn chế quyền thăm con sau khi ly hôn?

Quyền nuôi con sẽ bị hạn chế khi cha hoặc mẹ lạm dụng việc thăm con để cản trở việc nuôi dưỡng thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu hạn chế quyền thăm con.

Theo đó, Điều 85 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định một số trường hợp Tòa án hạn chế quyền thăm con như:

- Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

- Phá tán tài sản của con;

- Có lối sống đồi trụy;

- Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội;

 

3. Ngăn cản quyền thăm con có bị xử phạt không?

Pháp luật có quy định về việc hạn chế quyền thăm con khi có các yếu tố nêu trên. Tuy nhiên, nếu người trực tiếp nuôi con lạm dụng quyền nuôi con của mình mà không cho bên còn lại thăm con thì sẽ bị xử phạt hành chính. Mức xử phạt này được quy định tại Điều 53 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

“Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau”.

 

 

4. Liên hệ Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình TPHCM

Công ty Luật DHLaw là một trong những công ty Luật hàng đầu tư vấn hôn nhân gia đình uy tín tại TPHCM. Đến với DHLaw bạn sẽ được trải nghiệm dịch vụ tư vấn luật hôn nhân gia đình miễn phí dưới sự tư vấn nhiệt tình, tỉ mỉ của Luật sư trên 10 năm kinh nghiệm.

Và đây là một số cách thức để bạn có thể sớm liên hệ được với Luật DHLaw:

- Tư vấn trực tiếp tại văn phòng: số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn

Hy vọng rằng những gì mà Luật DHLaw chia sẻ trên đây về Quy định thăm con sau ly hôn sẽ mang đến cho Qúy bạn đọc những thông tin bổ ích. Một lần nữa, DHLaw muốn nhắn nhủ đến bạn đọc, nếu còn bất cứ điều gì vướng mắc thì cứ liên hệ chúng tôi để được tư vấn miễn phí nhé.