Con nuôi được thừa kế tài sản của cha mẹ nuôi không?

Về vấn đề thừa kế của con nuôi, độc giả thắc mắc: " Con nuôi được thừa kế tài sản của cha mẹ nuôi không?" Để hiểu rõ quy định của pháp luật về vấn đề này mời các bạn tham khảo nội dung tư vấn dưới đây của Luật sư DHLaw nhé!

Con nuôi được thừa kế tài sản của cha mẹ nuôi không?

Quy định về việc thừa kế tài sản của con nuôi từ cha mẹ nuôi

Thừa kế của con nuôi có đăng ký tại cơ quan chức năng

- Khi nhận con nuôi, tiến hành thủ tục đăng ký tại UBND xã, phường, thị trấn nơi thường trú của cha mẹ nuôi hoặc con nuôi;

- Trường hợp việc nuôi con nuôi đã phát sinh trên thực tế mà chưa đăng ký trước ngày 1/1/2011, nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật nuôi con nuôi thì được đăng ký kể từ ngày 1/1/2011 đến hết ngày 31/12/2015 tại UBND cấp xã nơi thường trú của cha mẹ nuôi và con nuôi (căn cứ Nghị định số 19/2011/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Nuôi con nuôi).

Khoản 1 Điều 50 quy định điều kiện nhận con nuôi gồm:
a) Các bên có đủ điều kiện về nuôi con nuôi theo quy định của pháp luật tại thời điểm phát sinh quan hệ nuôi con nuôi;
b) Đến thời điểm Luật này có hiệu lực, quan hệ cha, mẹ và con vẫn đang tồn tại và cả hai bên còn sống;
c) Giữa cha mẹ nuôi và con nuôi có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục nhau như cha mẹ và con;

Như vậy, nếu con nuôi được nhận nuôi đã được đăng ký theo quy định nêu trên thì quan hệ nuôi con nuôi được xác lập. Do đó, con nuôi có quyền hưởng phần di sản thừa kế do bố mẹ nuôi để lại và ngược lại bố mẹ nuôi được hưởng thừa kế tài sản từ con nuôi.

Thừa kế của con nuôi không đăng ký nhận nuôi

Trường con nuôi nhận nuôi từ năm 1980 mà không đăng ký thì không phải là con nuôi hợp pháp mà chỉ là con nuôi thực tế.
Khi đó nếu bố mẹ nuôi và những nười trong cùng hàng thừa kế thứ nhất đồng ý công nhận người con nuôi cùng hàng thừa kế;
Các giấy tờ nhân thân như sổ hộ khẩu, chứng minh thư sơ yếu lý lịch đều phải thể hiện người con nuôi là con của của người để lại di sản để được công nhận là người thừa kế, và được hưởng thừa phần thừa kế theo pháp luật

Trên đây, là nội dung tư vấn giải đáp thắc mắc con nuôi được thừa kế tài sản của bố mẹ nuôi không. Hy vọng, độc giả phần nào hiểu được những quy định thừa kế của con nuôi theo những trường hợp mà luật đưa ra. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến thừa kế của con nuôi nói riêng hay cách chia thừa kế di sản nói chung, vui lòng liên hệ với Luật sư Tư vấn Thừa kế của DHLaw qua hotline: 0909854850 để được hỗ trợ giải đáp một cụ thể.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Thừa Kế và Di chúc của DHLaw
Add: Số 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0935 655 754 hoặc 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng. Trân trọng./.