Hotline: 0909 854 850

DỊCH VỤ PHÁP LÝ CHUYÊN NGHIỆP VÀ UY TÍN

United Kingdom | Vietnam

Loạn luân và biện pháp xử lý

Loạn luân và biện pháp xử lý

Loạn luân và biện pháp xử lý
5 (100%) 1 vote[s]

Loạn luân – Một hành vi vi phạm cả về mặt đạo đức lẫn pháp luật không một ai có thể chấp nhận được. Nhưng vẫn còn tồn tại những người có lối sống, tư tưởng lệch lạc về vấn đề này.

Nhằm giúp mọi người nhìn nhận đúng đắn, đầy đủ; Công ty Luật DHLaw xin phép được chia sẻ một số quy định pháp luật khi xử phạt hành vi loạn luân trong bài viết dưới đây.

1. Hành vi loạn luân được định nghĩa như thế nào?

Loạn luân là hành vi giao cấu với người có cùng dòng máu về trực hệ như: cha mẹ với con cái; ông bà với cháu; anh chị em cùng cha mẹ; anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha.

2. Quy định xử phạt ra sao?

Căn cứ Chương XVII, Điều 184 thuộc Bộ Luật Hình sự 2015 nêu rõ:

“Người nào giao cấu với người mà biết rõ người đó cùng dòng máu về trực hệ, là anh chị em cùng cha mẹ, anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm”.

3. Các yếu tố cấu thành tội loạn luân là gì?

Yếu tố 1: Giao cấu với người có cùng dòng máu về trực hệ, anh chị em cùng cha mẹ hoặc cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha. 

Mặt khác, các đối tượng như: anh em họ, con nuôi và cha mẹ nuôi; cháu nuôi và ông bà nội ngoại; cha chồng và con dâu; mẹ vợ và con rể; cha dượng hoặc mẹ kế với con riêng của chồng/vợ khi có hành vi giao cấu thì không cấu thành tội loạn luân.

Yếu tố 2: Đối tượng thực hiện hành vi loạn luân từ đủ 16 tuổi trở lên, có năng lực trách nhiệm hình sự đầy đủ.

Trường hợp một trong hai đối tượng thực hiện hành vi loạn luân dưới 16 tuổi thì người đó sẽ trở thành người bị hại. Người từ 16 tuổi trở lên sẽ được quy vào các tội khác như: loạn luân với trẻ em hoặc hiếp dâm trẻ em.

Yếu tố 3: Khách thể của tội loạn luân là sự phát triển bình thường của giống nòi và sự phát triển bình thường về tình dục của những người chưa đến tuổi trưởng thành.

loan-luan

4. Các hành vi loạn luân nào không vi phạm về mặt pháp luật nhưng vi phạm về đạo đức?

Ngoài các yếu tố cấu thành tội loạn luân kể trên thì có một số trường hợp đặc biệt không cấu thành tội theo quy định pháp luật nhưng vẫn được xem là hình thức loạn luân về mặt đạo đức. Cụ thể như:

– Nếu các chủ thể giao cấu với nhau nhưng hoàn toàn không biết đối phương là người có dòng máu trực hệ; là anh chị em cùng cha mẹ; cùng mẹ khác cha hoặc cùng cha khác mẹ.

– Đối tượng có cùng giới tính và cùng dòng máu trực hệ; là anh chị em cùng cha mẹ; cùng mẹ khác cha hoặc cùng cha khác mẹ thực hiện hành vi quan hệ tình dục.

Vì theo định nghĩa của bộ luật hiện hành thì: Chủ thể phạm tội loạn luân phải là hai người khác giới cùng dòng máu trực hệ; là anh chị em cùng cha mẹ; cùng mẹ khác cha hoặc cùng cha khác mẹ có hành vi giao cấu với nhau. 

Tuy hai hành vi kể trên không bị pháp luật khép tội nhưng về mặt đạo đức thì đây vẫn bị xem là hành vi loạn luân, khó chấp nhận được.

5. Loạn luân có tính chất hiếp dâm là gì?

Theo Điều 141 thuộc Bộ Luật Hình sự 2017 có nêu:

Người nào dùng vũ lực; đe dọa dùng vũ lực; lợi dụng tình trạng không thể tự vệ của nạn nhân thực hiện hành vi quan hệ tình dục thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

Như vậy, “loạn luân có tính chất hiếp dâm” cần hội đủ 2 yếu tố sau:

– Có hành vi ép buộc giao cấu; quan hệ tình dục trái với ý muốn của nạn nhân.

– Nạn nhân là người có cùng cùng dòng máu trực hệ; là anh chị em cùng cha mẹ; cùng mẹ khác cha hoặc cùng cha khác mẹ với đối tượng hiếp dâm.

Hành vi phạm tội này sẽ bị phạt từ 07 năm đến 15 năm theo Điểm e, Khoản 2, Điều 141 Bộ luật Hình sự 2015.

6. Loạn luân với trẻ em được định nghĩa như thế nào?

Căn cứ Luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 có nêu rõ như sau: 

Người giao cấu với người cùng dòng máu về trực hệ; với anh chị em cùng cha mẹ; anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi”.

– Trong trường hợp này, dù có sự đồng thuận thì theo Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015; chủ thể trên 16 tuổi vẫn sẽ bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.

– Trường hợp không có sự đồng thuận hoặc miễn cưỡng đồng thuận thì sẽ khép vào các tội sau:

+ Hiếp dâm trẻ em bị phạt từ 12 năm đến 20 năm.

+ Cưỡng dâm trẻ em bị phạt từ 07 năm đến 15 năm. 

Xem thêm:

         >> Thầy bói và bà nội giết cháu 20 ngày tuổi bị xử lý như thế nào?

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn pháp lý DHLaw
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0909 854 850 
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.

    Call Now Button