Không cần về quê để làm hộ chiếu, căn cước công dân

Không cần về quê để làm hộ chiếu, căn cước công dân


Cũng giống như CMND, hộ chiếu hoặc căn cước công dân là một trong những giấy tờ tùy thân quan trọng của mỗi người. Khi CMND bị hết hạn, bị mất, hỏng hoặc không còn giá trị sử dụng mà người dân lại đang sinh sống và làm việc tại một thành phố khác với nơi đăng ký thường trú thì phải làm thế nào? Việc trở về địa phương nơi có hộ khẩu thường trú để làm lại các giấy tờ tùy thân này mang lại nhiều phiền phức và tốn kém, do đó bài viết này chúng tôi muốn chia sẻ đến bạn đọc những thông tin bổ ích. Mời bạn đọc cùng tham khảo.

1. Không cần về quê để làm căn cước công dân

Tính tới thời điểm hiện tại, đã có 16 địa phương trên cả nước triển khai việc cấp thẻ Căn cước công dân. Theo đó, Điều 26 của Luật Căn cước công dân, có 04 địa chỉ mà công dân có thể lựa chọn để làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân, gồm:

- Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;

- Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

- Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương;

- Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân trong trường hợp cần thiết.

Căn cứ quy định nêu trên, có thể thấy pháp luật không bắt buộc công dân phải làm thủ tục cấp thẻ căn cước công dân ở nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, mà có thể đến 01 trong 04 địa chỉ nêu trên để làm thủ tục này.

2. Từ ngày 01/7/2020 không cần về quê làm hộ chiếu khi đã có căn cước

Ngày 01/7/2020, Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 chính thức có hiệu lực; theo đó quy định về nơi làm thủ tục đề nghị cấp hộ chiếu phổ thông lần đầu đối với công dân Việt Nam như sau:

- Thực hiện tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

- Thực hiện tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thuận lợi nếu đã có căn cước công dân.

Như vậy, với những người đã được cấp căn cước công dân thì có thể thực hiện thủ tục đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu tại nơi thuận tiện như nơi đang sinh sống và làm việc nhằm hạn chế việc về quê tốn chi phí như trước đây.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm ý kiến của các chuyên viên pháp lý tại công ty Luật DHLaw để nắm rõ thêm thông tin. Hoặc liên hệ vào Hotline: 0909 854 850 để được hỗ trợ miễn phí.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Không cần về quê để làm hộ chiếu, căn cước công dân

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn