Sửa điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ

sửa điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ


Tại kỳ họp thứ 7 Quốc hội đã thông qua Luật Kiến trúc 2019, quy định nhiều vấn đề quan trọng, trong đó sửa đổi điều kiện cấp giấy phép xây dựng với nhiều loại công trình.

Cụ thể, sửa đổi một trong các điều kiện chung cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị như sau:

"Phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt và quy chế quản lý kiến trúc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành".

Hiện hành, Luật Xây dựng 2014 quy định “phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt".

Luật Kiến trúc 2019 cũng thay thế cụm từ “quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị” bằng cụm từ “quy chế quản lý kiến trúc” tại khoản 2 Điều 93 Luật Xây dựng 2014 đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật số 03/2016/QH14 và Luật số 35/2018/QH14.

Bên cạnh đó, Luật còn sửa đổi điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với công trình trong đô thị như sau:

Phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Đối với công trình xây dựng ở khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định nhưng chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng, thiết kế đô thị thì phải phù hợp với quy chế quản lý kiến trúc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.”;

Nội dung về quy chế quản lý kiến trúc được quy định tại Điều 14 Luật Kiến trúc 2019.

Luật Kiến trúc 2019 chính thức có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2020.

Mọi thông tin chi tiết Qúy khách có thể liên hệ với Luật DHLaw để được tư vấn luật miễn phí.

Nguồn: Thư viện pháp luật

-----------------------------------------------------------------------------

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ

Bộ phận Tư vấn Pháp lý DHLaw
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), phường 25,  Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: 028 66 826 954     
Hotline:  0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.