Doanh nghiệp nhỏ và vừa vẫn phải trả lương khi NLĐ tham gia đào tạo nghề

Vẫn phải trả lương khi NLĐ tham gia đào tạo nghề


Doanh nghiệp nhỏ và vừa vẫn phải trả lương khi NLĐ tham gia đào tạo nghề. Đây là nội dung tại Thông tư 32/2018/TT - BLĐTBXH hướng dẫn việc hỗ trợ đào tạo nghề đối với lao động đang làm việc trong doanh nghiệp nhỏ và vừa.

Xem thêm:

>> Quy định mới về giá tính lệ phí trước bạ đối với đất

>> Quy định mới về tiền gửi có kỳ hạn

Theo đó, trong thời gian NLĐ tham gia các khóa đào tạo nghề, doanh nghiệp nhỏ và vừa có trách nhiệm chi trả cho NLĐ theo quy định tại Khoản 3 Điều 62 Bộ luật Lao động, bao gồm các khoản sau:

- Tiền lương;

- Tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế;

- Các chi phí khác (nếu có) theo quy định tại Điều 144 Bộ luật Lao động;

Đối với các chi phí còn lại, doanh nghiệp thỏa thuận với NLĐ khi cử tham gia các khóa đào tạo nghề.

Thông tư 32/2018/TT - BLĐTBXH có hiệu lực thi hành kể từ ngày 08/02/2019. 

Xem thêm các dịch vụ pháp lý khác của DHLaw tại đây.

Nguồn: Thư viện pháp luật

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn pháp lý DHLaw
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!


Hotline: 0909 854 850
zalo Zalo: 0909854850 zalo Viber: 0909854850 SMS: 0909 854 850 zalo Nhắn tin Facebook Nhắn tin Facebook