Bắn cá tiên là gì? Có cần giấy phép để kinh doanh?

Bắn cá tiên là gì? Có cần giấy phép để kinh doanh?


Bắn cá tiên - Một loại hình dịch vụ giải trí đang thu hút sự quan tâm của nhiều người. Tại địa bàn TP.HCM đã có khoảng vài trăm tụ điểm kinh doanh bắn cá tiên; đó là chưa kể đến những khu trung tâm thương mại cũng có hình thức giải trí này.

Tuy nhiên, việc kinh doanh cửa hàng bắn cá tiên cũng đi kèm nhiều quy định mà chúng ta nên quan tâm để tránh vi phạm pháp luật. Trong bài viết này, DHLaw xin chia sẻ một số thông tin hữu ích về vấn đề này.

 

 

Bắn cá tiên là gì?

Bắn cá tiên là một loại game giải trí được ưa chuộng bởi nhiều đối tượng từ trẻ em cho đến người lớn. 

Ban đầu trò chơi này chỉ xuất hiện tại một số khu trung tâm thương mại, siêu thị nhằm phục vụ nhu cầu vui chơi, giải trí của trẻ em. Nhưng sau một thời gian thì cả người lớn cũng bị thu hút và tham gia chơi.

Bắn cá tiên gồm một máy chơi với màn hình led thể hiện hình ảnh đồ họa sắc nét, sinh động và các nút bấm cùng tay cầm điều khiển. Người chơi sẽ có một số đạn nhất định hiển thị trên màn hình của mình.

Số đạn này sẽ dùng để bắn các loại cá hiển thị trên màn hình lớn; trong đó cá tiên hoặc rồng là loài có số điểm cao nhất khi bắn trúng. Do đó, game này mới có tên là bắn cá tiên hoặc cách gọi khác là bắn cá rồng.

 

Vì sao bắn cá tiên lại thu hút?

Có rất nhiều nguyên nhân khiến bắn cá tiên tạo nên sự thu hút mạnh mẽ đối với người chơi nhưng chủ yếu là do:

- Cách chơi đơn giản, ai cũng có thể tham gia.

- Hình ảnh thiết kế đồ họa sống động, đẹp mắt.

- Âm thanh chân thật, bắt tai.

- Cho phép nhiều người chơi cùng lúc tạo sự ganh đua.

Bên cạnh sức hút đối với người chơi thì game bắn cá tiên còn tạo được sự quan tâm từ những người muốn kinh doanh dịch vụ này. Bởi nó mang về nguồn thu nhập to lớn; theo một số báo chí đưa tin thì trung bình một tháng các chủ cửa hàng kinh doanh loại hình này có thể thu về vài chục thậm chí là vài trăm triệu.

 

Kinh doanh bắn cá tiên có cần đăng ký giấy phép?

Hiện nay, Nhà nước ta đã đưa ra các quy định về việc đăng ký kinh doanh đối với các loại hình trò chơi điện tử công cộng, internet. Vì vậy, khi muốn mở cửa hàng game bắn cá cũng phải thực hiện đầy đủ các thủ tục đăng ký giấy phép kinh doanh như các hình thức kinh doanh khác.

 

Muốn kinh doanh trò chơi điện tử công cộng cần đáp ứng điều kiện gì?

Căn cứ tại Khoản 2 Điều 35 Nghị định 72/2013/NĐ-CP và Khoản 35 Điều 1 Nghị định 27/2018/NĐ-CP quy định như sau:

- Có giấy phép đăng ký kinh doanh dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

- Địa điểm kinh doanh phải cách trường tiểu học; trung học cơ sở; trung học phổ thông; trường phổ thông có nhiều cấp học; trung tâm giáo dục thường xuyên; trường phổ thông dân tộc nội trú; trường phổ thông dân tộc bán trú 200m trở lên.

- Có biển hiệu đặt theo quy định pháp luật.

- Cửa hàng kinh doanh phải đáp ứng diện tích cụ thể như sau:

   + Đô thị đặc biệt, loại I, II và III tối thiểu 50m2.

   + Đô thị loại IV, V tối thiểu 40m2.

   + Các khu vực còn lại tối thiểu 30m2.

- Bảo đảm đủ ánh sáng, độ chiếu sáng đồng đều.

- Có thiết bị và nội quy phòng cháy, chữa cháy theo quy định.

- Nộp lệ phí Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

 

Kinh doanh loại hình này cần những chứng từ gì?

Dựa vào quy định tại Điều 21 Luật kế toán 2003 thì khi kinh doanh game bắn cá tiên, chủ cửa hàng phải có chứng từ, hóa đơn xác minh nguồn gốc máy móc, trang thiết bị sử dụng cho mục đích kinh doanh.

Trường hợp khi cơ quan kiểm tra mà chủ cửa hàng không đưa ra được hóa đơn, chứng từ xác định nguồn gốc xuất xứ máy móc, trang thiết bị sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 17 Điều 1 Nghị định 124/2015/NĐ-CP.

 

Bắn cá tiên là gì? Có cần giấy phép để kinh doanh?

Trường hợp nào kinh doanh bắn cá tiên bị xử phạt?

Những trường hợp kinh doanh game bắn cá tiên bị xử phạt vi phạm pháp luật thường là do:

- Kinh doanh không có giấy phép.

- Trang thiết bị, máy móc không có hóa đơn, chứng từ.

- Thực hiện các hành vi đánh bạc núp bóng dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

- Hoạt động kinh doanh gây ảnh hưởng đến cộng đồng dân cư, mất trật tự trị an.

 

Quy định về việc xử phạt tội đánh bạc như thế nào?

Căn cứ Bộ luật Hình sự 2015 có quy định tại Điều 321 Tội đánh bạc như sau:

- Người nào đánh bạc trái phép từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

- Người nào đánh bạc trái phép từ 50.000.000 đồng trở lên; có tính chất chuyên nghiệp; tái phạm nguy hiểm hoặc sử dụng các mạng lưới viễn thông, internet... để phạm tội sẽ bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

- Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. 

 

Quy định về việc xử phạt tội tổ chức đánh bạc như thế nào?

Căn cứ Bộ luật Hình sự 2015 có quy định tại Điều 322 Tội tổ đánh bạc hoặc gá bạc như sau:

- Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép sẽ bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

- Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép có tính chất chuyên nghiệp; tái phạm nguy hiểm và thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng trở lên sẽ bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

- Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hay toàn bộ tài sản.

 

Xem thêm:

         >>  Thầy bói và bà nội giết cháu 20 ngày tuổi bị xử lý như thế nào?

         >> Loạn luân và biện pháp xử lý

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn pháp lý DHLaw
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0909 854 850 
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.