Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam như thế nào?

Nhằm hướng dẫn trường hợp mua bán nhà ở đối với tổ chức nước ngoài, cử tri tỉnh Đồng Nai đã gửi ý kiến đến kỳ họp thứ 6 Quốc hội khóa XIV đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn trường hợp này. Để biết được nội dung cụ thể như thế nào thì Qúy khách vui lòng xem nội dung bài viết dưới đây.

 

Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam như thế nào?

 

icon Tổ chức nước ngoài nào được sở hữu nhà ở tại Việt Nam?

* Theo quy định tại Khoản 1, Điều 159 của Luật Nhà ở 2014 thì tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

- Tổ chức nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

- Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam.

 

icon Hình thức sở hữu nhà ở Việt Nam

* Hình thức để các tổ chức nước ngoài sở hữu nhà ở Việt Nam bao gồm:

- Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam;

- Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của chính phủ.

 

icon Cơ sở pháp lý

Giấy tờ chứng minh đối tượng, điều kiện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức nước ngoài được quy định tại Khoản 2, Điều 74 của  Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở.

Khu vực tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở được quy định tại Điều 75 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP, số lượng nhà ở mà tổ chức nước ngoài được mua được quy định tại Khoản 2, Điều 161 của Luật Nhà ở 2014 và Điều 76 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP.

Tại Khoản 4, Điều 7 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP cũng đã quy định về quyền bán lại nhà ở của tổ chức nước ngoài trong thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Tại Điều 120 của Luật Nhà ở 2014 cũng đã quy định về trình tự, thủ tục thực hiện giao dịch về nhà ở (trong đó có giao dịch mua bán nhà ở của tổ chức nước ngoài).

Như vậy, pháp luật về nhà ở đã quy định cơ bản đầy đủ về việc sở hữu, mua bán nhà ở... tại Việt Nam của tổ chức nước ngoài.

Để được tư vấn cụ thể hơn về các lĩnh vực pháp lý Qúy khách hãy liên hệ với công ty Luật DHLaw.

Nguồn: Thư viện pháp luật


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam như thế nào?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn