Nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản không? Hồ sơ để hưởng chế độ thai sản gồm những gì? Nộp hồ sơ ở đâu? Luật DHLaw sẽ giải đáp toàn bộ những vướng mắc ngay dưới bài viết này. Cùng DHLaw tham khảo qua bài viết.

[caption id="attachment_22697" align="aligncenter" width="800"] Nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?[/caption]

Một số điều kiện hưởng chế độ thai sản

Căn cứ vào Điều 31 của Luật Bảo hiểm xã hội, người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc các trường hợp sau đây.

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Như vậy, nghỉ việc trước khi sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản nếu đủ điều kiện nêu trên.

Hồ sơ để hưởng chế độ thai sản

- Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

- Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;

- Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;

- Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

- Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật này.

 Trường hợp lao động nữ đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý, người lao động thực hiện biện pháp tránh thai theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật này phải có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội đối với trường hợp điều trị ngoại trú, bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với trường hợp điều trị nội trú.

Nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản ở đâu?

Nếu bạn nghỉ việc trước khi sinh thì nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản tại cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú. 

Trên đây là một vài thông tin về Nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu bạn còn vướng mắc điều gì chưa rõ thì có thể liên hệ với công ty Luật DHLaw để được tư vấn cụ thể hơn. 

Xem thêm: 

Điều kiện được hưởng chế độ bảo hiểm khi ốm đau

---------------------------------------------------------------------

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ

Bộ phận Tư vấn Pháp lý DHLaw
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), phường 25,  Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: 028 66 826 954     
Hotline:  0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

 


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn