Hồ sơ, thủ tục tái hôn với chồng cũ, vợ cũ như thế nào?

 

Hồ sơ, thủ tục tái hôn với chồng cũ, vợ cũ như thế nào?


Không ít cặp vợ chồng sau khi ly hôn lại muốn trở lại sống chung, trong trường hợp này thì có thể không? Nếu được thì hồ sơ, thủ tục tái hôn với chồng cũ, vợ cũ như thế nào? Mời bạn đọc cùng tham khảo câu trả lời có trong bài viết này.

1. Quy định về việc tái hôn theo luật Hôn nhân gia đình

Bạn đọc có thể hiểu tái hôn là việc vợ, chồng sau khi đã hoàn thành thủ tục ly hôn và muốn quay lại sống chung thì cần phải xác lập lại mối quan hệ hôn nhân. Mối quan hệ hôn nhân chỉ được công nhân khi tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn đúng theo quy định.

Theo đó, khoản 2 Điều 9 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:

“2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.”

Vùng với quy định trên thì việc nam. Nữ muốn tiến hành đăng ký kết hôn cần phải đảm bảo các điều kiện sau:

+ Nam từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên

+ Do hai bên hoàn toàn tự nguyện

+ Hai người không bị mất năng lực hành vi dân sự

+ Không thuộc các trường hợp bị cấm kết hôn như: Kết hôn giả, cưỡng ép, lừa dối kết hôn, …

+ Thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật tại cơ quan có thẩm quyền

2. Hồ sơ tái hôn gồm các giấy tờ

Thật ra, hồ sơ tái hôn nó cũng giống như hồ sơ đăng ký kết hôn lần đầu chỉ có thêm quyết định/bản án ly hôn trước đó của Tòa án.

- Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu ban hành;

- Giấy tờ chứng thực cá nhân: CMND, thẻ căn cước công dân, hộ chiều,..

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân;

- Quyết định/bản án ly hôn của Tòa án.

3. Thủ tục thực hiện tái hôn của chồng cũ, vợ cũ

Bước 1: Hai người cùng nộp hồ sơ như nêu trên tại UBND cấp xã để thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn. Nếu  kết hôn có yếu tố nước ngoài thì hồ sơ kết hôn phải nộp tạu UBND cấp huyện.

Bước 2: UBND sẽ kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, nếu hồ sơ cung cấp đúng, đủ thì việc kết hôn của hai người sẽ được ghi vào sổ hộ tịch cùng chữ ký của hai bên nam, nữ. Nếu cần xác minh lại điều kiện kết hôn thì thời gian giải quyết sẽ không quá 05 ngày làm việc.

Như vậy, chồng cũ, vợ cũ sau khi ly hôn vẫn có quyền tái hôn hay nói cách khác là kết hôn lại. Việc kết hôn này phải thực hiện theo đúng trình tự thủ tục mà chúng tôi vửa nêu trên thì mới được thừa nhận mối quan hệ vợ chồng.

Nếu còn vướng mắc về các vấn đề liên quan thì có thể liên hệ với chúng tôi sớm để được giải đáp nhanh, cập nhật những quy định mới theo quy định của pháp luật hiện hành.

Thông tin liên hệ

- Văn phòng Luật sư DHLaw: 185 Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850 hoặc 028 66 826 954

- Email:  contact@dhlaw.com.vn


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Hồ sơ, thủ tục tái hôn với chồng cũ, vợ cũ như thế nào?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn