Có thể thay đổi họ cho con sau khi ly hôn?

Có thể thay đổi họ cho con sau khi ly hôn?


Vấn đề họ tên là chuyện hệ trọng, ảnh hưởng đến cuộc sống cả đời của mọi người. Có rất nhiều vấn đề mà bạn muốn thay đổi họ tên cho con. Vậy thủ tục và quy định về việc thay đổi họ tên con là như thế nào? Chúng tôi sẽ giúp giải đáp vấn đề này cho bạn thông qua trường hợp dưới đây.

Câu hỏi:

Sau khi ly hôn với chồng của tôi, thì tòa án cho phép tôi được quyền nuôi con là Cháu Nguyễn Thị Nhung (9 tuổi). Nay tôi muốn đổi họ cho con từ họ Nguyễn của chồng cũ sang họ của tôi là họ Phan được không? Và thủ tục thực hiện là như thế nào? 

Trả lời:

Các vấn đề về việc thay đổi họ tên được quy định tại Điều 27 BLDS 2015 thì cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Theo như quy định thì con bạn đã 9 tuổi thì cần phải hỏi ý kiến và được sự đồng ý của con bạn.

Mặc khác theo những quy định ở dưới đây sẽ giúp ta hiểu rõ thêm:

- Khoản 10 Điều 2 Luật Hộ tịch quy định “Thay đổi hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký thay đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân khi có lý do chính đáng theo quy định của pháp luật dân sự hoặc thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký theo quy định của pháp luật”.

- Khoản 1 Điều 26 Luật Hộ tịch 2014 quy định phạm vi thay đổi hộ tịch như sau: “Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự”.

- Khoản 1 Điều 7 Nghị định Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch như sau: "Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó”.

Theo những quy định trên đây thì bạn có thể thay đổi họ cho con của bạn. Nhưng cần phải được sự đồng ý của con bạn và người cha của con bạn. Nếu đáp ứng được những điều kiện này thì bạn có thể tạo một tờ khai để nộp lên cơ quan nhà nước.


zalo Zalo: 0979006722 zalo Viber: 0979006722 zalo Nhắn tin Facebook Nhắn tin Facebook
Hotline: 0909.854.850