Vừa sinh xong, NLĐ có thể nộp hồ sơ để nhận ngay tiền thai sản

Thực tế, nhiều lao động nữ chưa nắm bắt kỹ quy định của pháp luật về chế độ thai sản nên nhầm hiểu rằng khi trở lại làm việc mới được làm thủ tục để hưởng chế độ thai sản. Nắm bắt được tình hình đó, nay Công ty Luật DHLaw xin chia sẻ đến Qúy khách hàng những quy định của pháp luật về chế độ thai sản như sau.

[caption id="attachment_15529" align="aligncenter" width="625"] Vừa sinh xong, NLĐ có thể nộp hồ sơ để nhận ngay tiền thai sản[/caption]

Theo quy định của pháp luật hiện hành tại khoản 2 Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật bảo hiểm xã hội và bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định “Người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc”.

Như vậy, vừa sinh xong nếu người lao động chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thì có thể nộp ngay cho người sử dụng lao động (không cần phải đợi đến khi đi làm lại), sau khi nhận hồ sơ từ người lao động thì người sử dụng lao động nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội để cơ quan bảo hiểm xã hội tiến hành chi trả chế độ thai sản cho người lao động.

Quy định tại khoản 2 Điều 14 Thông tư 59/2015 là khống chế thời hạn cuối cùng nộp hồ sơ chứ không khống chế thời hạn đầu tiên.

Lời khuyên: Sau khi sinh thì người lao động cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ nộp cho người sử dụng lao động để nhanh chóng hưởng chế độ thai sản nhằm có tiền chi phí trong thời gian nghỉ thai sản.

Qúy khách có thể xem thông tin chi tiết tại đây.

Xem thêm:

>> Tăng trợ cấp một lần khi sinh con thêm 200.000 đồng từ ngày 01/7/2019

>> Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam

Nguồn: Thư viện pháp luật

-----------------------------------------------------------------------------------------------

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ

Bộ phận Tư vấn Pháp lý DHLaw
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), phường 25,  Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: 028 66 826 954     
Hotline:  0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.

 


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Vừa sinh xong, NLĐ có thể nộp hồ sơ để nhận ngay tiền thai sản

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn