Người Việt kiều có được đứng tên Sổ đỏ?

Trong những năm gần đây, nhu cầu người Việt đang sinh sống ở nước ngoài mong muốn sở hữu nhà ở, đất đai tại Việt Nam gia tăng nhanh. Vậy, Pháp luật hiện hành có chấp thuận cho người Việt kiều đứng tên nhà đất hay không? Luật sư tại DHLaw tư vấn và giải đáp vấn đề này qua bài viết Việt kiều có được đứng tên sổ đỏ dưới đây. Mời bạn đọc tham khảo.

 

Việt kiều có được đứng tên sổ đỏ

 

icon Căn cứ pháp lý xác định quyền đứng tên sổ đỏ của người Việt kiều

  • Luật đất đai năm 2013;
  • Luật nhà ở năm 2014;
  • Luật quốc tịch Việt Nam năm 2008;

 

icon Luật sư tư vấn quyền đứng tên sổ đỏ của người Việt kiều

Điều 3 Luật quốc tịch Việt Nam năm 2008

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.

Điều 186 Luật đất đai năm 2013

1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

Điều 7 Luật nhà ở năm 2014

Điều 7. Đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

3. Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại khoản 1 Điều 159 của Luật này.

Như vậy, Việt kiều là người có nguồn gốc Việt Nam, mang quốc tịch Việt Nam, hiện đang định cư tại nước ngoài lâu dài thuộc đối tượng được quyền sở hữu nhà ở. Người Việt kiều được đứng tên Sổ đỏ khi đồng thời là chủ sở hữu của nhà ở trên đất.

Theo điều 8 Luật nhà ở năm 2014; Khoản 1 Điều 186 Luật đất đai 2013, người Việt kiều đáp ứng đủ các điều kiện mua nhà ở Việt Nam sẽ được công nhận quyền sở hữu nhà ở khi mua nhà theo các hình thức như: Mua nhà của doanh nghiệp kinh doanh bất động sản, mua nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ( sang tên Sổ đỏ) trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại.

 

icon Liên hệ luật sư tư vấn miễn phí cho người Việt Kiều

Trên đây là trả lời của luật sư công ty DHLaw về câu hỏi người Việt kiều có được đứng tên sổ đỏ không? Nếu có thắc mắc, cần được tư vấn hoặc cần tìm hiểu thêm thông tin về thủ tục người Việt kiều mua nhà ở Việt Nam, bạn đọc hãy liên hệ tới công ty luật DHLaw để nhận được sự tư vấn của các luật sư 24/24.

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn Luật Đất đai DHLaw.
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: 028 66 826 954
Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
5

Người Việt kiều có được đứng tên Sổ đỏ?

5 1 đánh giá

Chọn đánh giá
  1. Ru Do | 19-06-2020 lúc 02:57

    Xin Cho biet them , Viet kieu có duoc mang 1 chieu Xe tu My ve duoc không? Viet kieu có duoc Mua bao Hiem suc Khome va duoc di kham binh (thong thuong) ? Cam on quy vi.


Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn