Học sinh đi xe máy 50 phân khối có cần bằng lái?

Học sinh đi xe máy 50 phân khồi cần bằng lái không?


Cháu 15 tuổi, học lớp 9, đi học xa nên muốn bố mẹ mua cho chiếc xe máy 50 phân khối. Cháu nghe nói đi xe này không cần bằng lái, có đúng không?

Giải đáp

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 59 Luật giao thông đường bộ năm 2008, bằng lái xe hạng A1 được cấp cho người điều khiển xe môtô hai bánh từ 50 đến dưới 175 phân khối.

Nếu đi xe máy 50 phân khối, bạn sẽ bắt buộc có giấy phép lái xe khi tham gia giao thông.

Theo điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người đủ 16 tuổi trở lên mới được lái xe gắn máy dưới 50 phân khối. Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe môtô hai bánh, xe môtô ba bánh từ 50 phân khối trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự.

Bạn mới 15 tuổi, chưa được sử dụng xe máy 50 phân khối. Khi 16 tuổi, bạn sẽ được sử dụng xe máy dưới 50 phân khối và không cần phải có bằng lái xe.

Để được tư vấn và hỗ trợ các câu hỏi về mặt pháp lý, bạn đọc có thể liên hệ với công ty Luật DHLaw để được giải đáp kịp thời.

Tư vấn pháp lý miễn phí DHLaw

- Số 185 đường Nguyễn Văn Thương, phường 25, Bình Thạnh, TPHCM

- Hotline: 0909 854 850

- Tell: 028 66 826 954

- Email: contact@dhlaw.com.vn

Nguồn:  https://vnexpress.net/hoc-sinh-di-xe-may-50-phan-khoi-co-can-bang-lai-4110576.html


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Học sinh đi xe máy 50 phân khối có cần bằng lái?

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn