Gia đình bị thiệt hại do thiên tai: Binh sĩ được xuất ngũ sớm

Đây là nội dung mới tại Thông tư 279/2017/TT - BQP quy định việc thực hiện xuất ngũ đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ trong Quân đội nhân dân.
[caption id="attachment_6784" align="aligncenter" width="486"]Gia đình bị thiệt hại do thiên tai: Binh sĩ được xuất ngũ sớm Gia đình bị thiệt hại do thiên tai: Binh sĩ được xuất ngũ sớm[/caption]

Theo đó, hạ sĩ quan, binh sĩ sẽ được xuất ngũ trước thời hạn nếu đáp ứng điều kiện theo luật định, một trong số đó có điều kiện như sau:

  • Gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do thiên tai, tai nạn và dịch bệnh;
  • Là lao động duy nhất phải nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;
  • Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61 - 80%.

Lưu ý: Trong các trường hợp trên phải được UBND cấp xã và Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện xác nhận là gia đình có hoàn cảnh khó khăn thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điểm b, c Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015.

Bên cạnh đó, Thông tư cũng quy định về hồ sơ xuất ngũ của các đối tượng trên.

Thông tư 279/2017/TT - BQP có hiệu lực từ ngày 15/12/2017 và thay thế cho Thông tư 11/2012/TT - BQP ngày 20/02/2012.

Nguồn: Thư viện pháp luật

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Bộ phận Tư vấn pháp lý DHLaw
Add: 185 Nguyễn Văn Thương (D1 cũ), Phường 25, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Tell: (028) 66 826 954     
Hotline: 0909 854 850
Email: contact@dhlaw.com.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!
Trân trọng./.


Bài viết liên quan

Đánh giá chất lượng dịch vụ, bạn nhé!
0

Gia đình bị thiệt hại do thiên tai: Binh sĩ được xuất ngũ sớm

0 0 đánh giá

Chọn đánh giá

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

SĐT và email sẽ được ẩn để bảo mật thông tin của bạn